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Mwongozo wa Shamba Darasa la Kilimo Biashara

Sekta ya Kilimo ni  kati ya mihimili muhimu ya uchumi wa 
Tanzania katika kuleta maendeleo ikiwemo kuimarisha 
usalama wa chakula na lishe� Kilimo husaidia kuongeza 
kipato kwa wakulima na wadau wengine katika mnyororo 
wa thamani na hivyo kuondoa umasikini� Mwaka 2023 
Sekta ilikua kwa asilimia 4�2 ikilinganishwa na ukuaji 
wa asilimia 3�3 mwaka 2022� Vilevile, Sekta imechangia 
asilimia 26�5 katika pato la Taifa kwa mwaka 2023, 
ikilinganishwa na asilimia 26�2 mwaka 2022� 

Kilimo  kimetoa ajira kwa wananchi kwa wastani wa asilimia 65�6 na kuchangia 
asilimia 65 ya malighafi za viwanda. Upande wa mazao ilikua kwa asilimia 4.2 
mwaka 2023 ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 2�7 mwaka 2022, imechangia 
asilimia 16�2 kwenye pato la Taifa ikilinganishwa na asilimia 15 mwaka 2022 na 
imeendelea kuchangia asilimia 100 ya upatikanaji wa chakula nchini� Vilevile, 
mauzo ya mazao ya kilimo nje ya nchi katika mwaka 2022/2023 yamefikia takriban 
dola za Marekani bilioni 2�3 ikilinganishwa na takriban dola za Marekani bilioni 1�2 
mwaka 2019/2020�

Pamoja na mchango huo, sekta hii bado inakabiliwa na changamoto kadhaa 
zinazochangia kuwepo kwa tija ndogo katika mnyororo wa thamani wa mazao 
ya kilimo ikiwemo matumizi yasiyoridhisha ya mbinu jumuishi zinazozingatia 
masuala mtambuka na mfumo wa ufuatiliaji na tathmini� Ili kuifanya sekta ya 
kilimo kuwa endelevu, kuongeza tija na usalama wa chakula,  Serikali inaendelea 
kutekeleza miradi na programu mbalimbali ikiwemo Mpango  wa Mageuzi ya 
Kilimo� Mpango huu unalenga kubadilisha sekta ya kilimo kuwa ya kibiashara 
na shindani, kuongeza ushiriki wa Sekta binafsi, kuboresha miundombinu na 
huduma za ugani�
 
Ili kuongeza tija katika mnyororo wa thamani wa mazao ya kilimo, Wizara imeandaa 
mwongozo huu kwa ajili ya kuanzisha na kuendesha mashamba darasa ya kilimo 
biashara ambayo yatawawezesha washiriki kujifunza kwa vitendo, kuendesha 
shughuli zao kitaalam na kibiashara. Hivyo, mwongozo huu ni nyenzo ya Maafisa 
Ugani wa Sekta ya Umma na Binafsi, wakulima wawezeshaji na wadau wote 
wanaoshiriki kutoa mafunzo ya shamba darasa la kilimo biashara nchini� Nitoe 
rai kwa wadau wote kutumia mwongozo huu katika kuratibu uanzishwaji na 
uendeshaji wa mashamba darasa ya kilimo� 

Hussein M Bashe (Mb)
WAZIRI   WA  KILIMO
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Mwongozo wa Shamba Darasa la Kilimo Biashara

Mwongozo wa Shamba Darasa la Kilimo Biashara 
umeandaliwa ili kuwa msingi wa kufundisha wakulima 
masuala ya kilimo biashara na kwa kufuata mnyororo 
wa thamani� Lengo la kuandaa mwongozo huu 
ni kuwaleta  pamoja wadau wa Sekta ya Kilimo ili 
wautumie katika utoaji wa huduma za ugani kwa 
wakulima na wadau wengine wa Sekta ya Kilimo� 

Ninapenda kuwashukuru wote waliohusika katika 
uandaaji wa Mwongozo huu wakiwemo Wataalam kutoka Wizara ya Kilimo, 
Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa – (OR-TAMISEMI), Wizara 
ya Mifugo na Uvuvi, Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania (TANTRADE), 
Chama cha Wagani Tanzania (Tanzania Society of Agricultural Education and 
Extension - TSAEE) na Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine (SUA).

Shamba Darasa la Kilimo Biashara ni mbinu shirikishi inayounganisha shughuli 
za kilimo katika mnyororo wa thamani� Wakulima hujifunza kuhusu usimamizi wa 
mazao shambani, ujuzi katika masoko ili kuzalisha kwa kuzingatia na mahitaji 
ya soko, usawa wa kijinsia, usalama wa chakula na lishe pamoja na ufuatiliaji 
na tathmini� Mbinu hii inalenga kuimarisha fursa za kiuchumi kwa wakulima na 
kuboresha maisha yao� 

Mbinu hii ya ugani inazingatia mbinu endelevu za kilimo kinachoendana na 
mabadiliko ya tabianchi� Wakulima hujifunza kuhusu usimamizi endelevu wa 
rasilimali, kilimo kinachozingatia hali ya hewa na mbinu za uhifadhi wa mazingira� 
Kwa ujumla, Shamba Darasa la Kilimo Biashara linawawezesha wakulima kupata 
maarifa na ujuzi wa kufanya maamuzi sahihi ya kilimo endelevu�

Wizara inapenda kutoa shukrani za pekee kwa Washirika wa Maendeleo ikiwemo 
Shirika la CARE International na Sustainable Agriculture Tanzania (SAT) kwa 
kushiriki na kuwezesha maandalizi ya Mwongozo huu� 

Ni matumaini yangu kuwa wadau wote watazingatia taratibu, kanuni na 
maelekezo yaliyomo kwenye Mwongozo huu ili kuleta matokeo chanya katika 
Sekta ya Kilimo� Mwongozo huu utaanza kutumika mwaka 2024�

Gerald G. Mweli, ndc
KATIBU  MKUU



Mwongozo wa Shamba Darasa la Kilimo Biashara

iii

VIFUPISHO
AMCOS                                          Agricultural Marketing Co-operative Society

CAN                                                   Calcium Nitrate�

CARE                                                    Cooperative for Assistance and Relief Everywhere�

DAP                                                    Diammonium Phosphate�

FAO                                                    Food and Agriculture Organization�

GBV                                                    Gender-Based Violence

ISO                                                    International Standard Organization 

KIKIMATA                                     Kilimo Kinachoendana na Mabadiliko ya Tabianchi

NPK                                                   Nitrogen, Phosphorus and Potassium�

NPS                                                          Nitrogen Phosphorus Sulphur�

OR – TAMISEMI                                    Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa.

PPT                                                    Participatory Performance Track 

RA                                                   Rainforest Alliance

SA                                                   Sulphate of Ammonia

SACCOS                                     Savings and Credit Co-operative Societies

SAT                                                    Sustainable Agriculture Tanzania

SDKB                                                   Shamba Darasa la Kilimo Biashara�

SILC                                                    Savings and Internal Lending Communities�

SUA                                                    Sokoine University of Agriculture�

TANTRADE                                    Tanzania Trade Development Authority� 

TBS                                                    Tanzania Bureau of Standards

TFRA                                                    Tanzania Fertilizer Regulatory Authority

TOAM                                                    Tanzania Organic Agriculture Movement

TOSCI                                                    Tanzania Official Seed Certification Institute.

TPHPA                                                    Tanzania Plant Health and Pesticides Authority 

TSAEE                                                    Tanzania Society of Agricultural Education and Extension�

TSP                                                    Triple Super Phosphate�

UVIKO 19                                    Ugonjwa wa Virusi vya Korona 2019�

VICOBA                                                              Village Community Banking�

VSLA                                                                     Village Savings and Loans Association



 iv

Mwongozo wa Shamba Darasa la Kilimo Biashara

Sekta ya kilimo ni kati ya mihimili muhimu ya uchumi wa Tanzania kutokana na 
mchango wake mkubwa katika kutoa ajira, kukuza kipato na usalama wa chakula 
nchini� Mwaka 2023 Sekta ilichangia asilimia 26�5 katika Pato la Taifa, asilimia 30 
mapato ya fedha za kigeni, asilimia 65�6 ya ajira kwa Watanzania, asilimia 100 ya 
usalama wa chakula na asilimia 65 ya malighafi za viwanda.

Ili kuendeleza kilimo, mbinu mbalimbali zimekuwa zikitumika kusambaza na kukuza 
maarifa, ujuzi na teknolojia kwa wakulima� Mbinu hizi ni pamoja na kutembelea 
wakulima na kutoa ushauri wa kilimo, kutoa mafunzo ya pamoja hatua kwa 
hatua shambani (shamba darasa) na mbinu ya wakulima kushauriana wenyewe 
kwa wenyewe� Shamba darasa ni mbinu kuu ambayo imekuwa ikitumika hapa 
Tanzania kusambaza na kukuza maarifa na ujuzi kwa wakulima� 

Mwongozo wa shamba darasa wa mwaka 2009  toleo la kwanza umekuwa 
ukitekelezwa kwa kuzingitia kanuni bora za uzalishaji bila kuweka msisitizo kwenye 
mbinu za kilimo biashara, usalama wa chakula na lishe na masuala mtambuka 
(jinsia, magonjwa, mabadiliko ya tabianchi) katika mnyororo mzima wa thamani 
wa mazao ya kilimo� 

Uzalishaji usio wa kibiashara katika mnyororo wa thamani ni moja ya chanzo cha 
Sekta ya Kilimo kukabiliwa na changamoto kadhaa zikiwemo uzalishaji wenye tija 
ndogo, ukosefu wa soko la uhakika lishe duni kwa jamii, matumizi yasiyoridhisha 
ya mbinu shirikishi zinazozingatia mbinu na teknolojia himilivu, masuala ya jinsia 
na kukosekana kwa Mfumo Endelevu wa Ufuatiliaji na Tathmini� Hali hii imechangia 
kuwepo kwa tija ndogo katika mnyororo wa thamani wa mazao ya kilimo� 

Ili kuongeza tija katika mnyororo wa thamani wa mazao ya kilimo, Wizara ya 
Kilimo imeandaa Mwongozo huu kwa ajili ya kuelimisha na kusaidia wawezeshaji 
kuanzisha na kuendesha mashamba darasa ya kilimo biashara hatua kwa hatua 
ikijumuisha kuboresha utekelezaji wa Mwongozo wa awali wa mashamba darasa� 

UTANGULIZI
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MALENGO YA MWONGOZO WA SHAMBA DARASA 
LA KILIMO BIASHARA 

Lengo Kuu
Lengo la Mwongozo huu ni kuainisha utaratibu na hatua za kuzingatiwa wakati wa 
kuanzisha na kutoa mafunzo kwa wakulima kupitia mbinu shirikishi ya Shamba 
Darasa la Kilimo Biashara kwa Maafisa Ugani Kilimo, Wawezeshaji, Wakulima na 
Wadau wote katika Sekta ya Kilimo�

Malengo Mahususi
i� Kuelekeza wadau wa Kilimo utaratibu wa kuanzisha mashamba darasa 

ya Kilimo biashara; na
ii� Kuelekeza jinsi ya kutumia mbinu shirikishi za kufikisha na kukuza 

maarifa na ujuzi kwa maafisa ugani, wakulima na wadau wengine 
katika mnyororo wa thamani wa mazao�

Walengwa wa Mwongozo
Walengwa wa Mwongozo huu ni maafisa ugani/wawezeshaji kutoka taasisi za 
Umma na Binafsi zinazojihusisha na mnyororo wa thamani wa mazao ya kilimo�

Mambo ya kuzingatia kabla ya kutumia Mwongozo
Ni muhimu kila mtumiaji wa Mwongozo huu akaelewa vipengele vyote 
vilivyoainishwa kwenye Mwongozo kabla hajaanza kuutumia� Hii itamsaidia 
kuwa na maarifa na ujuzi wa namna ya kuanzisha na kuendeleza shamba 
darasa lenye mlengo wa kibiashara� Hivyo, ni vema watumiaji wa Mwongozo 
wakapatiwa mafunzo stahiki ili waweze kuelewa na kuzingatia kikamilifu hatua 
zote katika Mwongozo huu� Ili Mwongozo huu uweze kuwa na tija, ni muhimu 
watumiaji wakatoa mafunzo hatua kwa hatua kulingana na vipengele mbalimbali 
vilivyoainishwa kwenye Mwongozo kulingana na mahitaji ya hatua ya mnyororo 
wa thamani wa zao husika�
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SURA YA KWANZA:  DHANA YA 
SHAMBA DARASA
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1.1 Historia ya Shamba Darasa

Dhana ya shamba darasa ilianzishwa nchini Indonesia Barani Asia mwaka 1989 
na Shirika la Chakula na Kilimo Duniani (Food and Agriculture Organization - 
FAO) kwa ajili ya kukabiliana na janga la ukosefu wa chakula lililosababishwa 
na upotevu wa mazao uliokuwa umetokana na wadudu� Dhana hii ilianza kama 
mbinu shirikishi ya kudhibiti wadudu hao waharibifu� Mwaka 1990 FAO ilisambaza 
dhana ya shamba darasa katika nchi za Afrika ikiwemo Tanzania�

Dhana ya shamba darasa Tanzania ilianzishwa kama mbinu shirikishi ya ugani 
kwa lengo la kuwakutanisha wakulima ili kujifunza kwa vitendo na kusambaza 
teknolojia� Mbinu hii ilikusudia kumpa mshiriki wa shamba darasa maarifa 
katika uzalishaji wa mazao yake kwa kuzingatia kanuni bora za kilimo� Katika 
mbinu hii, shamba lililochaguliwa na wakulima ndiyo darasa ambalo mafunzo 
yote yanafanyika na kuwafanya wakulima kuwa huru katika kujifunza� Baada 
ya mafunzo kila mwanakikundi anatakiwa atekeleze kwenye shamba lake la 
kazi mambo aliyojifunza kwenye shamba darasa� Pia wanakikundi wanaopata 
elimu hii wanaweza kuwa viongozi kwa wenzao katika kuanzisha na kuendeleza 
mashamba darasa ili kuifanya mbinu hii kuwa endelevu�

Kutokana na mabadiliko mbalimbali katika tasnia ya kilimo ikiwemo mabadiliko 
ya tabia ya nchi, mabadiliko ya teknolojia, kiuchumi na kijamii, wadau mbalimbali 
ikiwemo Khirika lisilo la Kiserikali la CARE International, Chuo Kikuu cha Kilimo 
Sokoine (SUA) na Wizara ya Kilimo wamendelea kuboresha namna ya uendeshaji 
wa shamba darasa kwa kujumuisha masuala muhimu katika mnyororo wa 
thamani wa mazao ya kilimo kama masoko, usalama wa chakula na lishe, usawa 
wa kijinsia, mabadiliko ya tabianchi na ufuatiliaji na tathmini katika shamba 
darasa la kilimo biashara�

1.2 Maana ya Shamba Darasa la Kilimo Biashara

Kutokana na historia ya shamba darasa na mapinduzi katika tasnia ya kilimo, 
katika Mwongozo huu shamba darasa la kilimo biashara ni mbinu shirikishi 
ya ugani ya kusambaza na kukuza ujuzi na maarifa kwa wakulima na wadau 
wengine katika hatua ya mnyororo wa thamani ya zao husika iliyoteuliwa kupitia 
mafunzo ya nadharia na vitendo� Mbinu hii huwapa washiriki fursa ya kujifunza 
hatua kwa hatua hadi kufikia lengo la mafunzo yaliyokusudiwa.
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1.3 Umuhimu wa mbinu ya Shamba Darasa la Kilimo Biashara

i� Kujenga mshikamano na mahusiano ya karibu kati ya wawezeshaji na 
washiriki;

ii� Kuwezesha washiriki kufanya maamuzi wenyewe;
iii� Kupata eneo la pamoja la kujifunzia;
iv� Kujifunza kwa nadharia na vitendo teknolojia mbalimbali katika hatua 

husika ya mnyororo wa thamani;
v� Kugundua changamoto kupitia uchunguzi shirikishi unaofanyika katika 

hatua ya mnyororo wa thamani wa zao husika;
vi� Kuwezesha washiriki kutekeleza kwenye maeneo yao ya kazi mambo 

waliyojifunza;
vii� Kutoa uhuru na ushirikishwaji katika mfumo mzima wa kujifunza;
viii� Kutoa fursa ya kupeana mrejesho baina ya washiriki, wawezeshaji na 

wadau wengine; na
ix� Inasaidia kufanya uchambuzi na kuendesha shughuli mbalimbali katika 

mnyororo wa thamani kwa kuzingatia mahitaji ya makundi maalumu 
na jinsia�

1.4 Sifa ya Shamba Darasa la Kilimo Biashara

i� Linapaswa kutoa fursa ya ugunduzi kwa njia shirikishi kwa kujifunza 
kwenye hatua mojawapo au zote za mnyororo wa thamani;

ii� Liwe na kusudi maalumu la kujifunza;
iii� Liwe na ukubwa wa nusu eka hadi eka moja;
iv� Liwe linawezesha shughuli zote kufanyika katika vikundi;
v� Liwe linatoa mafunzo kwa wanakikundi cha washiriki kati ya 25 – 30 kwa 

kuzingatia jinsia;
vi� Liwe kwenye eneo linayofikika kwa urahisi na kuwezesha watu wengi 

kuona na kujifunza;
vii� Linapaswa kutunzwa vizuri;
viii� Lazima kuwe na ukusanyaji wa taarifa mbali mbali� Mfano, taarifa za 

mavuno, afya ya udongo, udhibiti wa magonjwa na wadudu�
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1.5 Mambo ya kuzingatia katika kuanzisha Shamba Darasa la Kilimo Biashara.

Mambo muhimu ya kuzingatiwa wakati wa uanzishwaji na uendeshaji wa SDKB 
yanajumuisha: -

i� Uwepo wa Kikundi cha washiriki wanaojifunza;
ii� Uwepo wa eneo la kujifunzia;
iii� Hatua mahususi ya mnyororo wa thamani uliyochaguliwa na washiriki 

kwa lengo la kujifunza;
iv� Uwepo wa mwezeshaji mwenye maarifa na ujuzi katika hatua ya 

mnyororo wa thamani wa zao husika uliochaguliwa;
v� Kuwepo kwa ushirikishwaji katika kufikia maamuzi ya pamoja katika 

mchakato wa kujifunza; na
vi� Uwepo wa uwajibikaji wa pamoja kwa washiriki katika hatua zote za 

kujifunza�



Mwongozo wa Shamba Darasa la Kilimo Biashara

5

SURA YA PILI: UWEZESHAJI KATIKA 
SHAMBA DARASA LA KILIMO BIASHARA
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2.1 Sifa za mwezeshaji katika shamba darasa la kilimo biashara 

Mwezeshaji wa SDKB anatakiwa awe sifa zifuatazo:
i� Awe amepata mafunzo maalum ya uwezeshaji wa SDKB na kutambuliwa 

na Wizra ya Kilimo;
ii� Awe na uwezo wa kuhamasisha wanakikundi kushiriki kwa usawa;
iii� Aewe na uwezo wakufanya mabadiliko pale inabidi katika kuendesha 

SDKB kulingana na mazingira ya wakati huo mabadiliko ya tabianchi;
iv� Awe na uelewa wa kutosha katika mnyororo wa thamani wa zao husuika;
v� Awe na uwezo wa kuwezesha watu wazima kujifunza kwa kutumia zana 

sahihi; na
vi� Awe na mbinu za ushawishi na utetezi kwa wadau mbalimbali katika 

kilimo�

2.2 Mambo ya kuzingatia kabla ya kuanza uwezeshaji katika Shamba Darasa la 
Kilimo Biashara

i� Kuandaa somo husika;
ii� Kuandaa zana za kufundishia kama chati mgeuzo, kadi ya manila na 

kalamu ya alama;
iii� Kuandaa eneo na mazingira rafiki ya kujifunzia mfano yaliyo na nafasi 

na hewa ya kutosha; na
iv� Kuwaandaa washiriki kuwa na vifaa vinavyotakiwa kwa ajili ya mafunzo 

mfano madaftari, kalamu, na vifaa vingine vinavyoendana na shughuli 
ya wakati huo�

2.3 Mambo ya kuzingatia wakati wa uwezeshaji katika Shamba Darasa la Kilimo 
Biashara

i� Kutumia mbinu shirikishi zinazo thamini mchango wa kila mwanakikundi 
kwa kuzingatia jinsia, ili kuwafanya wanakikundi kumiliki mchakato wa 
mafunzo na hivyo kufanya shughuli za shamba darasa kuwa endelevu;

ii� Kuepuka upendeleo kwa kujenga usawa kwa washiriki wote na kutokutoa 
mifano inayohusiana na mshiriki yeyote kwani hii inaweza kusababisha 
mshiriki ajisikie vibaya;

iii� Kutambua kuwa washiriki hawana uwezo sawa, hivyo wanapaswa 
kutiwa moyo na kupongezwa pale wanapojaribu kushiriki mijadala, 
shughuli za mafunzo ama kuuliza na kujibu maswali;

iv� Kutokuwa mzungumzaji mkuu na kutumia mbinu na zana 
zitakazowasaidia washiriki kuelewa vizuri wanachojifunza� Mbinu hizi ni 
pamoja na kufanya kwa vitendo zaidi, kuuliza maswali ya kupima uelewa 
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wa washiriki, kubadilishana uzoefu, kuhamasisha washiriki kuthamini 
michango ya washiriki wengine ikiwemo ubunifu na mbinu za kuamsha 
hamasa ili kuongeza ushiriki wa wale anao wawezesha mfano michezo 
na maigizo dhima;

v� Kuwa tayari kuendana na mabadiliko chanya yanayo boresha 
uwezeshaji ikiwemo kubadilisha eneo au mada ya mafunzo kulingana na 
hali halisi ya wakati huo, mfano kunapokuwa na mlipuko wa magonjwa 
kama vile UVIKO 19, Kipindupindu;

vi� Kutumia vichangamshi: Kichangamshi ni tendo lolote linalotolewa 
wakati wa mafunzo likiwa na lengo la kuamsha morali, kuelimisha, 
kuburudisha na kujenga mahusiano mazuri kati ya wanakikundi� 
Kichangamshi kinaweza kuwa ni wimbo, mchezo, kichekesho na 
kadhalika� Kichangamshi kitolewe wakati wowote wa mafunzo kulingana 
na hali ya wanakikundi (mfano kuchoka au kusinzia); na

vii� Kuzingatia muda wa kuanza na kumaliza mafunzo�

2.4 Utaratibu wa uwezeshaji katika Shamba Darasa la Kilimo Biashara 

Utaratibu utakaotumiwa na Mwezeshaji katika kutoa mafunzo kwa wanakikundi 
ni:-

i� Kufungua mafunzo: Darasa lifunguliwe kwa utaratibu utakaokubaliwa 
na washiriki kwa lengo la kuamsha hamasa ya washiriki� Kwa uzoefu 
uliopo linaweza kufunguliwa kwa sala, wimbo, ngoma au kaulimbiu 
watakayojitungia kuhusu SDKB;

ii� Mahudhurio: Kila darasa linapoanza ni muhimu kuchukua mahudhurio 
ya wanakikundi wote Kila kikundi kiwe na daftari la mahudhurio ili 
kuhakiki ushiriki wa kila mshiriki na daftari hilo litunzwe vizuri� Mwishoni 
mwa msimu, mshiriki ambaye mahudhurio yake katika shughuli za SDKB 
yatafikia asilimia 80 na kuendelea atafuzu na kupata cheti cha ushiriki;

iii� Mrejesho/Yatokanayo: Kabla ya kuanza utaratibu wa siku, washiriki 
warejee yaliyofanyika kwenye darasa lililopita ili kama mshiriki hakuwepo 
au amesahau ajiweke katika hali ya kujua /kufahamu kilichotokea ikiwa 
ni mbinu bora ya kupata mwendelezo sahihi wa kazi/somo;

iv� Makubaliano ya kazi ya siku husika: Katibu aelezee kazi na taratibu za siku 
hiyo ili mwezeshaji waweze kujadiliana na kuelewana kabla ya kuanza 
utekelezaji wa kazi walizokubaliana;

v� Kuandaa mpango kazi: Wanakikundi wanatakiwa kukutana kulingana 
na mpangokazi waliouandaa katika eneo wanalofanya shughuli zao 
(mfano katika shamba, eneo la kuhifadhi mazao, usindikaji, shughuli za 
masoko na uandaaji wa lishe bora) kwa ajili ya mafunzo na kupangiana 
ratiba ya kukagua maendeleo ya kazi zao;
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vi� Kichangamshi: Mwezeshaji anaweza kuhamasisha wanakikundi kutumia 
kichangamshi katika hatua yoyote ya mafunzo; na

vii� Kufunga mafunzo: Mwenyekiti atafunga mafunzo ya siku kwa 
kuwashukuru wajumbe na kutaja tarehe nyingine ya mafunzo�

2.5 Hatua za kuanzisha na kuendesha Shamba Darasa la Kilimo Biashara

Uanzishaji na uendeshaji wa SDKB utafuata hatua zifuatazo:-

2.5.1 Kuitisha na kufanya mkutano wa hadhara wa kuanzisha Shamba Darasa la 
Kilimo Biashara
Katika maandalizi ya kuitisha na kufanya mkutano wa hadhara mwezeshaji 
atafanya yafuatayo:-

i� Kutoa taarifa kwa uongozi wa kijiji ili kupangiwa siku ya mkutano wa 
hadhara kuhusu kuanzisha SDKB� Wadau ni kama vile wauza pembejeo, 
wakulima, wasindikaji, wasafirishaji, wanunuzi, vikundi mbalimbali 
vilivyopo katika jamii, viongozi wa serikali katika jamii husika, wadau wa 
mandeleo, mashirika ya kiserikali na yasiyo ya kiserikali na makampuni;

ii� Kuhakikisha kuwa makundi yote muhimu katika jamii (wanawake, 
wanaume, vijana, wenye mahitaji maalumu na wazee) yamewakilishwa 
katika mkutano huo kabla ya kuanza mkutano;

iii� Kufanya mkutano wa hadhara wa uhamasishaji ambapo mwezeshaji 
ataelezea dhana, madhumuni, manufaa, namna ya kuendesha SDKB 
na sifa za mtu kujiunga� Sifa hizo ni:-

• Awe mkazi wa eneo husika na anayekubalika katika jamii;
• Awe tayari kuhudhuria na kushiriki shughuli zote za SDKB kwa 

msimu mzima;
• Awe tayari kutoa elimu atakayoipata kwa wakulima wengine nje 

ya kikundi/eneo;
• Awe tayari kukubaliana na maamuzi ya wanakikundi wengi kwa 

mfano kuchangia michango mbalimbali ya kuendeleza shamba 
darasa pale inapohitajika;

• Awe mkulima mwenye uwezo wa kufanya kazi wakati wowote;
• Awe na akili timamu, nidhamu, mbunifu na kuheshimu taratibu za 

kikundi;
• Awe na utayari wa kutoa eneo la shamba kwa ajili ya mafunzo pale 

inapobidi;
• Awe tayari kutumia elimu aliyonayo na atakayoipata katika 

shughuli za Kilimo; na
• Awe na umri usiopungua miaka 18�
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iv� Kutoa maelezo kuhusu mifumo ya ki-elektoroniki inayotumika nchini 
ambayo inaweza kumsaidia mkulima na wadau wengine katika 
mnyororo wa thamani kupata taarifa mbalimbali zinazohusiana na 
masuala ya mnyororo wa thamani katika kilimo;

v� Kutoa muda wa majadiliano, ufafanuzi, maswali na majibu ili kuwapa 
fursa wadau walioshiriki katika mkutano kuelewa zaidi dhana ya shamba 
darasa, namna ya kuanzishwa, ushiriki wao katika shamba darasa na 
namna ya kutumia mifumo ya ki-elektroniki iliyopo kwa ujumla�

vi� Pia ni vyema mwezeshaji ahakikishe maoni yanapatikana kutoka 
kwenye makundi muhimu yaliyohudhuria mkutano wa hadhara;

vii� Kuandikisha wakulima na wadau wengine katika mnyororo wa thamani 
waliohamasika na walio tayari kujiunga na kusaidia uanzishwaji na 
uendeshaji wa SDKB; na

viii� Kusimamia makubaliano ya kupanga tarehe ya kukutana na 
waliohamasika kwa ajili ya kuanzisha SDKB�

2.5.2 Kuitisha na kufanya mkutano na wadau waliohamasika kuunda kikundi cha 
Shamba Darasa la Kilimo Biashara
Hatua hii itahusisha mikutano midogo midogo kadiri mwezeshaji na wanakikundi 
watakavyoshauriana ikiwa ni pamoja na kufanya yafuatayo:-

i� Kukutana na wakulima na wadau wengine katika mnyororo husika 
waliohamasika kuunda kikundi cha SDKB ;

ii� Mwezeshaji ataelezea tena kwa kina dhana, madhumuni, manufaa 
na namna ya kuendesha SDKB kwa wakulima na wadau wengine wa 
mnyororo wa thamani, kama inavyoelekezwa katika Mwongozo huu;

iii� Kuwaelekeza wadau waliohamasika wajiunge kwenye vikundi vya watu 
25 hadi 30 kwa kuzingatia lengo la kikundi husika na usawa wa kijinsia; 
na

iv� Uchaguzi wa jina la kikundi cha shamba darasa na viongozi wake ikiwemo 
kamati ya maadili yenye wajumbe wapatao watano (5) kwa kuzingatia 
jinsia na sifa alizonazo mwanakikundi� Kiongozi atakayechaguliwa 
anatakiwa kuwa na sifa zifuatazo:
• Awe mkazi wa eneo husika;
•  Awe ni mtanzania mwenye umri wa kuanzia miaka 18;
• Awe mwenye kujituma, busara, mwaminifu na mvumilivu;
• Awe anayekubalika na wenzake na mwadilifu;
•  Awe na uwezo wa kushirikiana na wanakikundi katika kuratibu, 

kupanga kushawishi na kutekeleza shughuli za kikundi; na
•  Awe tayari kulinda katiba ya kikundi�
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2.5.3 Kuongoza wanakikundi kuandaa taratibu na kanuni za kuendesha kikundi.
Mwezeshaji kuwaratibu wanakikundi kuandaa taratibu na kanuni zitakazoongoza 
utendaji kazi ikiwemo katiba ya kikundi�
 
2.5.4 Kuchagua zao la kujifunzia
Mbinu ya mlinganisho kijozi itumike kuchagua zao kwa kuzingatia mchango wake 
katika usalama wa chakula na lishe, tija ya soko na matumizi ya bidhaa zake, kwa 
kufuata hatua zifuatazo:-

i� Kikundi kiorodheshe mazao muhimu yasiyozidi sita kulingana na ikolojia 
ya eneo na mahitaji ya soko yaliyofanyiwa utafiti na kamati ya masoko 
au jukwaa la kilimo;

ii�  Kila mkulima achague jina la zao moja analolipendekeza kutoka kwenye 
orodha ya mazao waliyoyaainisha;

iii�  Jedwali litengenezwe na majina ya mazao yaandikwe kwa kufuata 
mpangilio wa mazao unaofanana kuanzia kushoto kwenda kulia na juu 
kuteremka chini kama inavyoonyeshwa kwenye Jedwali Na�1�

iv�  Kila wakati zishikwe kadi mbili za mazao yanayolinganishwa (moja 
kila mkono) na waulizwe wana kikundi lipi kati ya hayo mazao mawili 
ni muhimu� Zao linalotamkwa na wengi ndilo liandikwe kwenye nafasi 
yanapokutanika majina hayo mawili� Zoezi hilo lirudiwe mpaka mazao 
yote yalinganishwe ; na

v�  Ihesabiwe ni mara ngapi kila zao limechaguliwa na andika alama 
zake� Zao litakalopata alama nyingi huwa ndilo chaguo la kikundi� Kwa 
mfano katika Jedwali Na� 1 zao la Alizeti ndilo chaguo namba moja la 
kipaumbele kwa kikundi kujifunzia katika shamba darasa�

 

Zao Alizeti Maharage Choroko Dengu Mpunga Alama Nafasi 

Alizeti  Alizeti Alizeti Alizeti Alizeti 8 1 

Maharage Alizeti   Maharage Maharage Maharage 6 2 
Choroko Alizeti Maharage  Choroko Choroko 3 3 

Dengu Alizeti Maharage Choroko  Mpunga 0 4 

Mpunga Alizeti Maharage Mpunga Mpunga  3 3 

Jedwali Na.1 : Mfano wa Jedwali la Mlinganisho Kijozi;
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Ili kubaini fursa na changamoto za uzalishaji wa zao lililochaguliwa (mfano alizeti), 
mwezeshaji atawadodosa wanakikundi wa SDKB na kutoa ushauri juu ya mambo 
yafuatayo : -

i� Maandalizi ya shamba, aina ya mbegu, kiasi cha mbegu kwa ekari na 
upandaji;

ii�  Matumizi ya mbolea, aina, kiasi kwa ekari, namna na muda wa uwekaji;
iii�  Uvunaji wa mazao, muda wa kuvuna, namna ya uvunaji, kiasi cha 

mavuno kwa ekari ;
iv�  Uelewa wa washiriki juu ya uongezaji thamani katika zao husika;
v� Upatikanaji wa masoko yenye tija, mbinu zinazotumika kutafuta masoko;
vi�  Mchango wa zao husika katika usalama wa chakula na lishe bora katika 

Kaya;
vii�  Uzingatiaji wa masuala ya jinsia katika kuchagua zao; na
viii� Uelewa juu ya athari za mabadiliko ya tabianchi na matumizi ya mbinu 

na teknolojia himilivu kwa zao husika�

Baada ya kupata hali halisi ya mnyororo wa thamani wa zao husika, uchambuzi 
wa kina wa changamoto zilizopo katika zao hilo ufanyike kwa kutumia zana 
shirikishi ya mti wa matatizo kama ilivyoainishwa kwenye Kielelezo Na 1� Matokeo 
ya uchambuzi huo ndiyo yatakaotumika kwenye shamba darasa�

Angalizo:
Ili kuhakikisha kunakuwa na uendelevu wa SDKB ni muhimu kuhuisha 
na kutumia vikundi mbalimbali vilivyopo katika jamii kwa mfano 
vikundi vya upatu, vikundi vya kilimo na vikundi vya kuweka na kukopa 
(Village Saving and Loan Association - VSLA, Village Community Bank 
- VICOBA), Savings and Internal Lending Community – SILC)�
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 Tija  ndogo katika 
uzalishaji  

Upotevu wa mazao 

 

Magonjwa ya Binadamu 

 

Mipango duni 

 

Ukosefu wa soko 

 

Ufuatiliaji na 
tathmini duni 

 

 
  

 

 

Matumizi 
ya dawa 
zisizo na 
ubora 
hafifu 

 

Lishe duni 
 

 

Ukosefu 
wa mlo 

kamili 

 

Mahusino 
duni ya 
familia 

 

 

Unyanyasaji
wa 

kijinsia 

 

Ukosefu 
wa 

taarifa 
za 

masoko 

 

Mahusiano
hafifu 

na 
wanunuzi 

 

Ukosefu 
wa 

miundombinu
 

 

Kutokuwepo
 na 

kumbukumbu
za 

shughuli 
zinazofanyika

 

 

Uchache
wa 

rasilimali 
fedha 
duni 

 

Mabadiliko
 ya Tabianchi Visumbufu

vinavyo
shambulia

mazao
mfano

wadudu

Kielelezo Na. 1

Baada ya uchambuzi wa changamoto na visababishi vyake, mwezeshaji 
awaongoze wanakikundi kuainisha mbinu za kutatua changamoto walizozibaini 
kama inavyoonekana katika Kielelezo Na 2�

Angalizo:
Ni vizuri ikaelezwa kwamba baadhi ya vitu vina husiana kila sehemu, 
hivyo basi mti huu wa matatizo unapo elekezewa kwa wanakikundi 
inatakiwa kuuchanganua kwa undani zaidi�
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Angalizo:
Vizuri ikaelezwa kwamba baadhi ya vitu vina husiana kila sehemu, 
hivyo, mti huu wamatumaini unapo elezewa kwa wanakikundi 
inatakiwa kuuchanganua kwa undani zaidi�

 Uzalishaji wenye tija 

 

Udhibiti wa upotevu wa 
mazao 

 

Kutokuwepo kwa 
maradhi 

 

Maamuzi sahihi 

 

Upatikanaji wa soko 

 

Ufuatiliaji na tathmini 
bora 

 

 

Mbinu 
zinazo 
stahamili
Maba 
diliko 
tabia nchi 

 

Kudhibiti 
visumbufu 
vinavyosha
mbaulia 
mazao 

 

Matumizi 
sahihi na 
salama ya 
viuatilifu 
vyenye 
ubora 

 

Lishe 
bora 

 

Kuwepo 
kwa 
mlo 
kamili 

 

Mahusi
ano 
mazuri 
katika 
familia 

 

 

Usawa 
wa 
kijinsia 

 

Uwepo
na 
upatika
naji 
taarifa 
za 
masoko 

 

Mahusian
o mazuri 
na 
wanunuzi 

 

Uwepo 
wa 
miundo 
mbinu 
bora 

 

Kuwepo 
kwa 
kumbuk
umbu 
za 
shughul
i zinazo 
fanyika 

 

Uwezes
haji 
bora 

 

Kielelezo Na.2: Mfano wa mti wa matumaini wa uzalishaji wa zao lililochaguliwa

2.5.5 Kuongoza wanakikundi kuandaa taratibu na kanuni za kuendesha kikundi.
Shamba Darasa la Kilimo Biashara lina sifa zifuatazo:-

i� Lisiwe na migogoro;
ii�  Lenye sifa ya kujifunza teknolojia husika;
iii�  Lenye ukubwa kati ya nusu ekari (0�5) hadi ekari moja(1) kwa upande 

wa uzalishaji mazao na kwa upande wa uongezaji thamani na masoko 
ukubwa wa eneo utategemea aina ya teknolojia itakayotumika�;

iv�  Liwe katika ikolojia na lenye aina ya udongo unaofaa kwa zao husika; 
na

v�  Eneo linalofikika kwa urahisi na kuonekana na wakazi wengi.

2.5.6 Upatikanaji na matumizi ya eneo la kujifunzia
Taratibu za umiliki wa shamba, mapato yatokanayo na rasilimali zilizopo katika 
eneo husika au zilizotokana na mafunzo ziwekwe wazi kabla ya kuanza kutumia 
eneo husika, ikiwemo kuwa na makubaliano ya maandishi ya kutumia eneo hilo 
ili kuepusha migogoro kati ya mwenye eneo na wanakikundi�
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2.5.7 Kuandaa kalenda ya msimu wa mafunzo ya SDKB
Wanakikundi kuchambua taarifa za hali ya hewa katika eneo husika na kuandaa 
kalenda ya msimu na kuitekeleza� Kalenda hiyo itaainisha mtiririko wa masomo 
na kazi zitakazotekelezwa katika kipindi chote cha kujifunza na itakuwa ni nyenzo 
ya kupima mafanikio na changamoto wakati wa utekelezaji wa shamba darasa� 
Mwezeshaji kwa kuwezesha wanakikundi kutambua mahitaji muhimu kwa ajili ya 
kujifunza ikiwemo madaftari, vitini vya kanuni za kilimo bora cha zao husika, zana 
na pembejeo za kujifunzia� (Rejea Kiambatisho Na.1)

2.6 Uanzishaji na utunzaji wa Shamba Darasa la Kilimo Biashara

2.6.1. Maandalizi ya shamba
i� Mwezeshaji kuratibu maandalizi ya shamba la kujifunzia kwa wakati 

kulingana na kalenda ya msimu iliyoandaliwa;
ii�  Kutumia teknolojia sahihi za uandaaji wa shamba ili kuepuka athari 

katika udongo na wadudu rafiki; na
iii�  Kugawa eneo katika sehemu kulingana na teknolojia watakazotumia 

kujifunza�

2.6.2. Maandalizi ya pembejeo za kilimo
i� Maandalizi ya mbegu

Kuandaa mbegu/miche au vipando kwa kuzingatia ushauri wa kitaalam na 
ikolojia ya eneo husika ili kuleta tija� Kabla ya kupanda wanakikundi wafanye 
jaribio la uotaji mbegu hizo kwa kufuata hatua zifuatazo:-

•  Kuchagua sehemu ya kuoteshea mbegu;
• Chagua mbegu 100 na otesha; na
•  Hesabu mbegu zilizoota ili kujua asilimia ya uotaji na kufanya 

maamuzi ya kutumia mbegu hiyo�

ii� Matumizi ya Mbolea
Mtaalam aeleze umuhimu wa afya ya udongo na matumizi ya mbolea ili kufanya 
maamuzi ya aina ya mbolea na kiasi kinachohitajika� Mtaalam awaeleze makundi 
ya mbolea kulingana na hatua za ukuaji wa mmea� (mbolea za kupandia, kukuzia 
na kuzalishia)

iii� Matumizi ya viuatilifu
Mtaalam awaelekeze wakulima umuhimu wa matumizi sahihi ya viuatilifu�
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2.6.3. Usimamizi na utunzaji wa shamba
Wanakikundi watashiriki katika hatua zote za usimamizi na utunzaji wa shamba 
ikiwa ni pamoja na :-

i� Ukaguzi wa shamba;
ii�  Usafi wa shamba;
iii�  Uwekaji wa mbolea; na
iv�  Udhibiti wa magonjwa na wadudu�

i� Ukaguzi wa shamba
Ili kuhakikisha washiriki wanaongeza tija katika uzalishaji wa mazao, ni muhimu 
mwezeshaji/mtaalam awasisitize wakulima kufuata hatua zote stahiki za ukaguzi 
wa shamba kwa wakati na kwa kiwango stahiki� Ukaguzi wa shamba hufanyika 
kwa lengo la kubaini changamoto kama vile uwepo wa wadudu waharibifu, 
magonjwa, magugu, upungufu wa unyevu na virutubisho ili kuchukua hatua 
zinazostahili kwa muda muafaka� Ukaguzi wa shamba unajumuisha vipengele 
vifuatavyo:

a� Uchunguzi wa mimea shambani
Uchunguzi wa mimea ufanywe na wanakikundi mara kwa mara ili kuweza 
kuangalia maendeleo ya mimea shambani na kubaini changamoto zinazojitokeza 
ambazo zinaweza kuathiri ukuaji wa mimea na hatimaye kupunguza mavuno� 
Uchunguzi ufanyike mapema asubuhi kabla ya jua kuwa kali kwa sababu wadudu 
huonekana kwa urahisi nyakati hizo� Wakati wa kufanya uchunguzi hali halisi ya 
shamba itatoa mwanya kwa wanakikundi kujifunza na kuamua nini cha kufanya 
kwa wakati muafaka�

b� Vifaa muhimu katika uchunguzi
Wakati wa uchunguzi wakulima watatakiwa kuwa na vifaa vifuatavyo: Daftari 
kwa ajili ya kuandikia watakayoyaona shambani, chupa kwa ajili ya kukusanyia 
wadudu, bango kwa ajili ya kuandikia, kalamu karatasi za manila, pini za virungu, 
penseli za rangi, rula, kamba, mkasi au kisu na futi kamba�

c� Uchunguzi wa Mimea
Katika shamba mimea ya kufanyia uchunguzi itachaguliwa na kuwekewa alama 
na namba� Mimea hiyo itafanyiwa uchunguzi mpaka mwisho wa msimu wa 
uzalishaji� Idadi ya mimea itakayochaguliwa kufanyiwa uchunguzi itatofautiana 
kutoka 10 mpaka 20 kulingana na ukubwa wa shamba na aina ya zao� Kwa 
mazao ya muda mfupi uchunguzi utafanyika mara moja kwa wiki na kwa mazao 
ya muda mrefu uchunguzi utafanyika kila baada ya wiki mbili� Rejea fomu ya 
uchunguzi wa mimea katika Kiambatisho Na� 3a na 3b
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Angalizo:
Ni muhimu kufanya uchunguzi wa magonjwa, wanyama waharibifu 
na wadudu maadui kwa makini shambani na kuchukua tahadhari 
mara wanapogundulika� Wadudu na magonjwa visipodhibitiwa 
mapema vitaathiri mimea na kupunguza mavuno hadi kufikia 
asilimia 100, mfano mashambulizi ya viwavijeshi vamizi�

d� Uchambuzi wa uchunguzi wa mimea
Baada ya kumaliza kufanya uchunguzi shambani kila kikundi kikae kwenye 
mduara kivulini na kuchambua takwimu na taarifa walizokusanya na kutayarisha 
michoro� Kwenye mchoro onyesha yafuatayo: -

• Ni uchunguzi wa ngapi� Mfano wa kwanza, pili, tatu etc;
• Jina la kikundi kidogo;
• Zao husika na aina ya mbegu;
• Umri wa zao na hatua ya ukuaji;
• Hali ya hewa ya siku ya uchunguzi;
• Tarehe ya uchunguzi;
• Hali ya shamba;
• Ainisha wadudu rafiki na maadui; na
• Ainisha mimea yenye upungufu wa virutubisho�

e� Mawasilisho, Majadiliano na Maamuzi
Baada ya kumaliza uchambuzi wa takwimu na kuandaa taarifa katika vikundi 
vidogo Mtaalam awawongoze wanakikundi kufanya yafuatayo: -

• Kila kikundi kichague mtu wa kuwasilisha matokeo ya uchambuzi 
kwenye kikundi kikubwa (uchaguzi wa wawasilishaji uzingatie 
jinsia), na mawasilisho yafanyike kwa zamu kwa kutumia fomu ya 
uchunguzi Kiambatisho Na� 3a na 3b);

• Vikundi vyote vikae pamoja na kupokea mawasilisho� Wajadili 
mawasilisho kwa pamoja na kila mwanakikundi ashiriki kuchangia 
mawazo. Baadaye watafikia muafaka wa nini kifanyike, lini na nani 
atafanya kutokana na matokeo ya uchunguzi;

• Wakati wa majadiliano, mwezeshaji aulize maswali ya udadisi 
yatakayofanya wakulima wajifunze zaidi na kupata ufumbuzi wa 
kitaalamu;

• Kama kuna masuala yanayohitaji ufumbuzi ulio nje ya uwezo wa 
mwezeshaji wao, Mtaalam atoe taarifa kwa wataalam wa taasisi 
husika kama vile, Taasisi ya udhibiti ubora wa mbegu Tanzania 
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Angalizo:
Wanakikundi wanaweza kukutana kwa dharura ili kujadili na kutatua 
changamoto itakayojitokeza kwenye shamba la mafunzo

(Tanzania Official Seeds Certification Institute - TOSCI) na Mamlaka 
ya Udhibiti Afya ya Mimea Viuatilifu Tanzania (Tanzania Plant 
Health and Pestcides Authority – TPHPA) na Mamlaka ya Udhibiti 
wa Mbolea Tanzania (TFRA) kulingana na suala lililojitokeza; na

• Takwimu na taarifa za uchunguzi zitunzwe na wanapojadili 
taarifa za wiki walinganishe na taarifa ya wiki ya nyuma ili kupima 
maendeleo na mwenendo wa mazao shambani�

Mwezeshaji kutoa ufafanuzi kuhusu matokeao ya Uchunguzi uliofanyika
Baada ya mawasilisho na majadiliano mwezeshaji atoe ufafanuzi wa kitaalam 
kulingana na hali ya mazao� Kama shamba litakuwa na wadudu afundishe 
madhara ya wadudu, njia za kuwadhibiti, upatikanaji na matumizi sahihi ya 
viuatilifu�

f� Udhibiti wa visumbufu
Visumbufu vya mazao ni pamoja na magonjwa, wadudu, magugu na wanyama 
waharibifu� Kuna njia nyingi za kudhibiti visumbufu� Baadhi ya njia hizo ni; kutumia 
viuatilifu, viua dudu, na kufanya palizi kwa kuondoa magugu na mazingira 
yanayovutia uwepo wa visumbufu vya mazao na mimea�

Washiriki wanatakiwa kuwatambua na kuwahifadhi wadudu rafiki kwa kufanya 
yafuatayo:-

• Kutambua mahusiano ya viumbe rafiki na mazingira yake (mfano 
chura, buibui, nyigu n�k�) wenye uwezo wa kudhibiti wadudu 
waharibifu;

• Kuepuka matumizi yasiyo ya lazima ya viuatilifu katika mimea;
•  Kutengeneza mazingira mazuri ya viumbe wanaoishi kwenye 

udongo kwa kutokuchoma moto masalia ya mazao na mimea�

Iwapo washiriki watalazimika kutumia viuatilifu katika kudhibiti visumbufu vya 
mimea na mazao, ni vema akazingatia kanuni zote za usalama wakati wa 
matumizi ya viuatilifu hivyo� Mtaalam awaeleze wakulima mambo muhimu ya 
kuzingatia wakati wa kununua na kutumia viuatilifu�
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g� Mwezeshaji kuahirisha mafunzo baada ya Uchunguzi
Kabla ya kuahirisha shughuli za uchunguzi katika Shamba Darasa kwanza ifanyike 
tathmini ya siku na kuweka mipango ya wiki inayofuata� Maoni ya wanakikundi 
katika mwenendo mzima wa shughuli za Shamba Darasa yatasaidia kuboresha 
utendaji wao katika kujifunza kwa ufanisi� Mambo muhimu ya kutathmini ni: 

• Masuala yaliyofanyika kwa ubora ;
• Masuala ambayo hayakufanyika kwa ubora au yanapaswa 

kufanyika; na
• Jambo gani linahitaji marekebisho/maboresho� 

Baada ya wanakikundi kushiriki shughuli za siku katibu atafunga kwa kutoa 
matangazo ya shughuli zitakazofanyika wiki/siku inayofuata ikiwemo kubaini 
mbinu mbalimbali za kutatua changamoto zilizoainishwa ili kutoa fursa ya 
kuwakaribisha wadau wengine waweze kushiriki katika utatuzi wa changamoto 
hizo�

Hivyo, washiriki wanapaswa kukutana kwa ajili ya palizi kulingana na maelekezo 
ya kitaalamu wanayopatiwa wakati wa mafunzo ya shamba darasa� Ni muhimu 
sana kuzingatia muda sahihi wa kufanya palizi ili kuifaya mimea iweze kukua vizuri� 
Pia ni vema palizi ikafanyika kabla ya kuweka mbolea ili kuepuka uhamishaji wa 
mbolea kutoka kwenye mche wa zao endapo palizi itafanyika baada ya kuweka 
mbolea�

2.6.4. Siku ya mkulima
Siku ya mkulima ni siku maalum inayoandaliwa kwa ushirikiano wa wanakikundi 
na wataalam katika eneo husika� Siku hii inaweza kufanyika wakati wa uzalishaji, 
usindikaji au katika hatua nyingine yoyote kwenye mnyororo wa thamani wa zao 
husika� Katika siku hii wadau mbalimbali wataalikwa wakiwemo wakulima, wauza 
pembejeo, wasindikaji, wasafirishaji, wafanya biashara wa mazao na walaji 
kijijini na kutoka vijiji jirani, viongozi wa vyama mbalimbali na Serikali, wadau wa 
maendeleo na wataalamu mbalimbali wa maswala ya kilimo�

Lengo ni kuwawezesha washiriki wa kikundi cha SDKB kuonesha maendeleo au 
matokeo ya mafunzo ya shamba darasa� Pia wadau watapata fursa ya kuonesha 
teknolojia mbalimbali mpya zinazoweza kuwa na tija katika eneo husika� Aidha, 
siku hiyo inaongeza wigo kwa wakulima na wadau wengine ambao hawakushiriki 
katika shamba darasa kujifunza na kwenda kutekeleza katika maeneo yao�



Mwongozo wa Shamba Darasa la Kilimo Biashara

19

i� Mambo ya Kuzingatia Katika Kuandaa Siku ya Mkulima
Yafuatayo ni mambo ya kuzingatia katika siku ya mkulima: -

• Matatizo yaliyojitokeza wakati wa utekelezaji wa shughuli za shamba 
darasa yatajadiliwa kwa pamoja na ufumbuzi wa matatizo hayo 
utatolewa;

• Wakati wa kipindi cha uzalishaji siku hiyo itafanyika mara mbili, 
wakati mazao yakiwa katika hatua nzuri ya ukuaji (yaani wakati 
mazao yanaanza kukomaa) na wakati wa mavuno;

• Siku hii iwe maalumu kwa ajili ya siku ya mkulima, hivyo ni vyema 
isiingiliane na shughuli nyingine za kijamii katika eneo hilo mfano 
mnada, kliniki ya watoto na akina mama au sherehe zingine ili 
wanakijiji waweze kushiriki kikamilifu; na

• Pia kuwepo ngoma za asili na michezo mbalimbali zinazobeba 
maudhui ya siku hiyo ili kutoa burudani na hamasa kwa wale 
wanao tembelea maonesho hayo�

• Siku hiyo waandaliwe wakulima kueleza yaliyofanyika katika kipindi 
chote cha mafunzo na mafanikio yaliyo patikana�

ii� Mahitaji ya Siku ya Mkulima
Mahitaji wakati wa siku ya wakulima ni pamoja na ratiba ya matukio, mabango 
yanayotambulisha teknolojia zilizotumika na kuhamasisha siku ya mkulima, 
risala, kamera kwa ajili ya picha, burudani, chakula na vinywaji�

2.6.5 Uvunaji, usafirishaji, ukaushaji na uhifadhi
i� Mahitaji ya Siku ya Mkulima

Uvunaji, ukaushaji na uhifadhi ni hatua zinazofuata mara baada mazao kukomaa 
shambani� Ni vizuri washiriki wakaelewa mambo wanayotakiwa kufanya wakati 
wa hatua hizi ili kulinda kiasi na ubora wa mazao yaliyozalishwa shambani� 
Mwezeshaji anatakiwa kuwasaidia wakulima kuelewa kwa kina namna sahihi 
ya kufanya uvunaji wa zao husika ili kulinda ubora wa zao, kuzuia upotevu wa 
mavuno na kufanya maandalizi sahihi kutokana na mahitaji ya soko�

ii� Ukaushaji wa mazao
Mwezeshaji awaeleze wakulima kuwa, baada ya uvunaji, ni vema mazao 
yakakaushwa vizuri kwa lengo la kuepusha kuvunda kwa mazao hayo endapo 
yatahifadhiwa yakiwa hayajakauka vizuri� Vifaa vinavyofaa kwa ajili ya kukaushia 
ni kama maturubai, kaushio na mikeka na ni vyema ukaushaji ukafanyika kwenye 
eneo salama ambapo haliwezi kuharibiwa�
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iii� Uhifadhi
Uhifadhi ni hatua ya mwisho kabisa katika suala zima la uzalishaji ambapo kabla 
mazao hayajapelekwa sokoni ama kuongezewa thamani, washiriki wanaweza 
kuhifadhi mazao kwa ajili ya kuyatumia kama chakula, kusubiri bei zipande ili 
wauze kwa faida ama kuyahifadhi wakati wanafanya taratibu nyingine za 
kuyachakata ili kuyaongezea thamani kabla ya kuyapeleka sokoni�
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SURA YA TATU: KILIMO ENDELEVU
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Kipengele hiki cha kilimo endelevu kinalenga kumjengea mshiriki wa SDKB maarifa 
kupitia mbinu shirikishi za kilimo endelevu kwa njia ya nadharia na vitendo, 
huku kikiangazia masuala muhimu katika mnyororo wa thamani na masuala 
mtambuka ambayo ni;

i� Ukaushaji wa mazao
Mwezeshaji ajadiliane na wakulima uhusiano uliopo kati ya maandalizi ya msimu 
na kiasi cha mavuno kwa mazao mbalimbali� Ni vema mwezeshaji akawashauri 
wakulima juu ya umuhimu na faida za kufanya maandalizi ya msimu mapema 
na kwa usahihi� Maandalizi ya msimu wa kilimo hujumuisha yafuatayo;

• Kutambua hali ya hewa ya msimu husika
Wanakikundi kwa kushirikiana na mwezeshaji wanatakiwa kuelewa tabianchi 
ya eneo wanaloishi ili kufanya maandalizi ya msimu mapema� Kulingana na 
mabadiliko ya tabianchi wanakikundi wanatakiwa kufuatilia na kupata taarifa 
mbalimbali za hali ya hewa zinazotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa nchini�

Angalizo:
Athari zitokanazo na mabadiliko ya tabianchi ni mtawanyiko mbaya 
wa mvua nyingi/ chache zitakazoathiri uzalishaji, kuharibu mimea 
na kuharibu miundombinu mbalimbali ya uzalishaji� Ili kukabiliana 
na athari hizi, wakulima wanatakiwa kupanda mbegu zinazostahimili 
mvua chache au mvua nyingi, kutunza na kuhifadhi mazingira na 
kulima kilimo himilivu kulingana na utabiri wa hali ya hewa ya msimu 
husika�

ii� Mbinu bora za kilimo endelevu na kuboresha afya ya udongo

Mtaalam aeleze mbinu mbalimbali za kilimo endelevu

• Matumizi ya mbolea ya mboji
•  Kufanya kilimo hifadhi kwa kusumbua udongo kidogo;
•  Kuacha masalia ya mazao na mimea shambani;
•  Kutumia matandazo;
•  Kupanda mazao yanayofunika ardhi kama vile karanga, maharage, 

kunde na soya;
•  Kufanya kilimo mzunguko; na
•  Kuchanganya mazao�
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SURA YA NNE: MASOKO
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Dhana ya soko inawataka wadau katika mnyororo wa thamani wakiwemo 
wazalishaji, wasindikaji, wauzaji wa vyakula na wengineo kufanya shughuli zao 
kulingana na mahitaji ya soko� Washiriki wote wa SDKB kwa kuzingatia mahitaji ya 
kijinsia na makundi maalum wajengewe uwezo na uelewa wa kutosha kuhusiana 
na mwelekeo wa kimasoko. Hii ni pamoja na kufanya utafiti wa mahitaji ya soko ili 
kujua kiasi kinachohitajika, ubora unaotakiwa na wakati ambao bidhaa inahitajika 
kabla ya uchaguzi wa zao la uzalishaji�

4.1 Uundaji wa kamati ya masoko

Kamati hii itaundwa na wajumbe (3 au 5) waliochaguliwa kutoka kikundi cha 
shamba darasa katika eneo husika� Mjumbe atakayechaguliwa kuingia katika 
kamati ya masoko anapaswa kuwa na sifa zifuatazo:

i� Awe ni mkulima anayejituma;
ii�  Awe ni mtu anayeweza kuwasiliana ipasavyo;
iii�  Awe na uwezo wa kusoma, kuandika na kuhesabu;
iv�  Awe na uzoefu katika uongozi;
v� Awe na uwezo wa kujenga mtandao na wafanyabiashara;
vi�  Awe mwaminifu;
vii�  Awe na ujuzi katika biashara (awe na uwezo wa kufuatilia mwenendo 

wa soko)�

4.2 Majukumu ya kamati ya masoko

Yafuatayo ni majukumu ya kamati ya masoko:-
i� Kufanya utafiti wa soko la mazao na bidhaa;
ii�  Kufanya majadiliano na wanunuzi;
iii�  Kutafuta fursa za masoko;
iv�  Kuwasaidia washiriki wa SDKB kupanga shughuli za uzalishaji na 

masoko;
v�  Kuwasaidia washiriki wa SDKB kukadiria gharama uzalishaji;
vi�  Kutunza na kusambaza taarifa za masoko kwa washiriki wa SDKB; na
vii�  Kufanya mawasiliano na wanunuzi wa mazao na bidhaa�

4.3 Kipindi cha kuanzisha kamati

Kamati ya masoko iundwe mara tu baada ya kikundi cha shamba darasa 
kuanzishwa ili kutoa muda wa kutosha kwa kamati hiyo kufanya tafiti mbalimbali 
za kimasoko ambazo zitasaidia katika uchaguzi wa zao la kujifunzia kwa kuzingatia 
fursa ya kimasoko katika zao hilo�
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4.3.1 Namna ya kuanzisha kamati ya masoko:
Hatua zifuatazo zinatakiwa kufuatwa katika uundaji wa kamati za masoko

i� Utangulizi: kwenye mkutano wa kikundi Mwezeshaji/afisa ugani aelezee 
umuhimu wa kuwa na wajumbe maalumu watakao husika na masuala 
ya masoko�

ii�  Kuanzisha kamati ya masoko: wajumbe wawezeshwe kuamua idadi 
ya wajumbe na majukumu ya kamati hiyo, kulingana na ukubwa wa 
kikundi, wajumbe wa kamati wanaweza kuwa 3-5�

iii�  Kuweka vigezo vya kuchagua wajumbe: wajumbe wanatakiwa kuweka 
vigezo ili kupata wajumbe wa kamati ya masoko� Vigezo hivyo ni kama 
kujiamini, ujuzi na uelewa wa mahesabu Pamoja na kuwa na uwezo 
wa kutimiza majukumu ya kamati ya masoko� Baada ya wajumbe 
kuchaguliwa, ni muhimu mwezeshaji afanye kikao na wajumbe wa 
kamati ya masoko ili kuwapa mafunzo ya namna ya kutafiti masoko na 
mahitaji yake�

iv�  Wajumbe kujengewa uwezo wa elimu ya masoko: Wajumbe wajengewe 
uwezo wa utafiti wa masoko na kukokotoa gharama za uzalishaji ili 
waweze kupanga bei ya bidhaa zao�

4.4 Uchambuzi wa gharama za uzalishaji na faida

Kuwaandaa washiriki wa SDKB kufanya kilimo kibiashara, mwezeshaji anatakiwa 
kuwawezesha kutambua gharama za uzalishaji katika mnyororo wa thamani 
na mapato yanayopatikana kutokana na uzalishaji huo� Hii itasaidia kamati ya 
masoko kuzungumza na wafanyabiashara/walaji kuhusu bei ya soko, kutafuta 
fursa zilizopo na kuhakikisha wakulima wanazingatia mbinu bora za kuongeza 
uzalishaji� Hatua za ukadiriaji wa gharama za uzalishaji ni:-

i� Mtaalam ajadiliane na wanakikundi juu ya umuhimu wa kuchanganua 
gharama kuanzia uzalishaji mpaka shughuli za masoko ili kufahamu 
kama mazao wanayozalisha yanawaletea faida au hasara� Ni muhimu 
kwa wanakikundi kuelewa wapi gharama inakuwa kubwa hasa katika 
shughuli za uzalishaji na masoko� Hii itawasaidia kutafuta mbinu sahihi 
za kupunguza gharama hizo ili kupata faida zaidi;

ii�  Mtaalam awawezeshe wanakikundi wa SDKB kuchagua zao moja 
ambalo watalitumia kuchanganua gharama za uzalishaji� Wanakikundi 
wanapaswa kuelewa kiasi cha uzalishaji wa zao hilo kwa msimu� Katika 
hatua hii, wanatakiwa kukubaliana aina ya vipimo na ukubwa wa ardhi 
(mfano: ekari, hekta, kilogramu au mfuko);

iii�  Kwa usimamizi wa mwezeshaji, gharama zote zilizoanishwa zijumlishwe 
ili kupata makadirio ya gharama halisi za uzalishaji;
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iv�  Mwezeshaji awasaidie washiriki kukadiria kiasi cha mavuno 
yanayokusudiwa kuvunwa katika zao lililochaguliwa;

v� Wanakikundi watumie bei iliyopatikana kutokana na taarifa za masoko, 
watumie kukadiria jumla ya mapato watakayoyapata kulingana na zao 
hilo kukadiria jumla ya mapato; na

vi�  Mwezeshaji atawasaidia wanakikundi kuweza kuchanganua jumla 
ya mapato yatakayopatika baada ya kutoa jumla ya gharama za 
uzalishaji�

NB: Ni muhimu kuwakumbusha wanakikundi kutumia gharama halisi za uzalishaji 
ili kuhakikisha wanatunza kumbukumbu zitakazotumika kukokotoa gharama za 
uzalishaji kujua faida ya msimu husika

Mfano wa ukokotoaji wa mapato kwa mazao (tazama Jedwali Na 2) Jedwali 2: 
Mfano wa Kukokotoa mapato

Zao Kiasi (Kilo) Bei ya kuuzia 
(Tshs) 

Jumla ya mapato 
(Tshs) 

Karanga 300 2,500 750,000 
Mihogo 200 1,000 200,000 

 

4.5 Utengenezaji wa mpango biashara kwa ajili ya masoko

Mpango biashara ni muhimu kwa kikundi kufikia malengo yake, hatua za kufuatwa 
katika kutayarisha mpango biashara ni pamoja na:

i� Kueleza dhana ya Mpango Biashara: Katika hatua hii mwezeshaji awawezeshe 
wanakikundi kuelewa yafuatayo:

• Maana ya Mapango biashara: Mwezeshaji anatakiwa kuwaeleza 
wanakikundi kuwa Mpango Biashara ni waraka unaaoelezea mpango 
wa kikundi wa namna ya kufikia malengo ya kujiendesha kibiashara. 
Mpango biashara, mambo yasiyotarajiwa yanayoweza kutokea kwenye 
biashara ya zao/ bidhaa husika na mbinu za kukabiliana nayo, hali ya 
kifedha ya mzalishaji na mahitaji yake ya kifedha�

• Faida za mpango biashara: ni kuwezesha uelewa na makubaliano, 
kuboresha taasisi na kufanya maamuzi, kuimarisha uwezo wa kifedha, 
kupima ufanisi, kuuza huduma/bidhaa za kikundi, kushawishi watoa 
fedha na wafadhili, na kurahisisha utekelezaji, ufatiliaji na tathmini ya 
kufikia malengo ya kikundi.
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ii� Kuandaa taarifa za utafiti wa masoko: Mwezeshaji na washiriki wahakikishe 
kuwa taarifa zote zilizopo kwenye mpango biashara zitatokana na tafiti 
mbalimbali zilizofanywa na kamati za masoko�

iii� Kujaza vipengele muhimu vya Mpango Biashara: Mwezeshaji awawezeshe 
wanakikundi kujaza vipengele vifuatavyo vya mpango biashara: utangulizi; 
mpangilio wa biashara; uongezaji wa thamani; mkakati wa soko; bidhaa; 
vihatarishi vya soko; mpango wa kuendesha biashara; gharama za uzalishaji; 
vyanzo vya mapato; faida na mahitaji ya kifedha� Mwezeshaji awakumbushe 
wanakikundi taarifa walizonazo tayari ili ziwasaidie katika kuziweka kwenye 
mpango biashara ili kuwa na Mpango Biashara uliokamilika�

iv� Kuhakiki ubora wa mpango biashara: Mwezeshaji ahakikishe kila kipengele 
cha mpango biashara kimekalishwa ipasavyo� Mwezeshaji anatakiwa 
kuhakikisha kila mshiriki anaweza kutengeneza Mpango Biashara wake�

4.6 Kuongezea thamani bidhaa:
Uongezaji thamani wa bidhaa zinazozalishwa na wanakikundi ni wa muhimu sana 
ili kuifanya bidhaa kuuzika, kuhimili ushindani na kuongeza kipato kwa mkulima 
na wadau wengine katika mnyororo wa thamani wa zao husika� Mwezeshaji 
anatakiwa kuwaelekeza washirki wa SDKB kufanya yafuatayo:

i� Kupepeta na kupembua:
Baada ya kuvuna, mazao lazima yapepetwe na kupembuliwa� Lengo la kupepeta 
na kupembua mazao ni kuondoa wadudu, na takataka kama vile udongo, vijiti, 
mawe na mchanga�Upepetaji na upembuaji unatakiwa ufanyike kwa kutumia 
chekecheke, ungo au beseni au mashine ya kupepeta
 
ii� Kupanga madaraja:
Kupanga madaraja huongeza ubora na thamani ya bidhaa sokoni� Upangaji 
madaraja hufanyika kwa kuweka mazao na bidhaa katika madaraja mbalimbali� 
Madaraja yapangwe kwa kufuata ubora, ukubwa aina au rangi ya bidhaa 
kulingana na mahitaji ya soko�

a� Usindikaji:
Usindikaji ni namna ya kuyaongezea mazao ubora na thamani ili kuyafanya 
kuhimili ushindani wa soko� Usindikaji hufanyika kwa kuchakata zao ili kupata 
bidhaa tofauti tofauti� Usindikaji unaweza kufanyika kwa kutumia mashine ndogo 
au kubwa ili kupata bidhaa mahususi kama vile unga, juisi, maziwa, mafuta na 
nyinginezo

b� Ufungashaji na uhifadhi
Bidhaa zitokanazo na mazao zinahitajika zifungashwe kwenye vifungashio 
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kulingana na ujazo uliokubalika Mfano kilo 100, kilo 50, kilo 25, kilo 10, kilo 5, kilo 1, nusu 
kilo na robo kilo� Kabla ya kufungasha bidaha ni vema kuhakikisha vifungashio 
vinakuwa katika hali ya usafi na ubora unaotakiwa kwa ajili ya kulinda afya ya 
mlaji�

c� Kuweka chapa/lebo:
Kila bidhaa inayozalishwa na kikundi cha shamba darasa lazima ijitofautishe 
na bidhaa ya kikundi kingine kwa mwonekano (branding)� Bidhaa inaweza 
kutofautishwa sokoni kwa lebo iliyotumika� Lebo juu ya kifungashio cha bidhaa 
lazima ionyeshe nembo ya mzalishaji na maelezo mengine ya mmiliki wa bidhaa 
hiyo, mfano, mahali bidhaa inapozalishwa, mawasiliano ya mzalishaji (anuani 
ya posta, anuani ya barua pepe na namba ya simu), jina la mmiliki au kikundi 
kilichozalisha bidhaa hiyo� Pia lazima lebo ionyeshe nembo ya uhalalishaji, kama 
“barcode” na ya ithibibati toka Shirika la Viwango Tanzania (TBS)� Hii inamsaidia 
mlaji kufuatilia ubora wa bidhaa na mahali pa kupata bidhaa hiyo�
 

d� Ithibati
Ithibati inatambulisha ubora wa bidhaa kulingana na viwango na kanuni 
zilizowekwa na taasisi ama mamlaka za kudhibiti ubora Ithibati ya mazao 
inatofautiana kulingalina na mahitaji ya soko, na kiwango cha ubora 
kinachohitajika na walaji� Mkulima anatakiwa kusajiliwa katika mfumo wa ithibati 
kama vile shirika linaloshughulika na mazao ya kudumu mfano chai na kahawa 
(RA) (Raiforest Alliance), shirika la viwango vya kimataifa (ISO) (International 
Standard Organisation) na shirika la biashara jumuishi (Fairtrade) na kuhakikisha 
anafuata taratibu zote za uzalishaji na ukaguzi zitakazoelekezwa katika taratibu 
za kufuata zilizowekwa na mamlaka husika kwa masoko ya ndani na nje na pia 
ni muhimu kufuata vigezo na taratibu vilivyowekwa na mamlaka husika ya kutoa 
ithibati nchini kama Shirika la Viwango Tanzania (TBS) na taasisi zote zinazohusika 
na ukaguzi wa bidhaa na mazingira yake ya uzalishaji� Kwa mfano, ikiwa mkulima 
ameamua kuzalisha mazao kwa kilimo hai, anataka kupokea ithibati ya kilimo hai 
ambacho kinatolewa na shirika la kilimo hai Tanzania (TOAM) (Tanzania Organic 
Agriculture Movement)� Mashirika hayo yanatoa kanuni zinazoweza kuelekeza 
kiwango na namna ya matumizi ya mbolea za asili, mbolea za viwandani, 
viuatilifu vya viwandani au asili ili kuweza kukidhi vigezo vya ukaguzi ili bidhaa 
ipewe ithibati�
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SURA YA TANO: LISHE BORA
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Lishe bora inahusisha uwepo wa mchanganyiko wa virutibisho muhimu vinavyo 
hitajika kwa ajili ya kuongeza nguvu, kujenga na kulinda mwili� Ili kupata 
virutubisho hivyo wanakikundi wawezeshwe kuzalisha mazao katika makundi ya 
nafaka (wanga), Mikunde na ufugaji wa wanyama (protini), mazao ya mafuta, 
mbogamboga na matunda� Mchanganyiko huu utasaidia upatikanaji kwa 
wakati, ubora na kiasi cha viritubisho vinahitajika mwilini� Katika SDKB ni muhimu 
kuzingatia lishe bora ili kuimarisha afya ya jamii ili kuleta maendeleo katika 
jamii na nchi kwa ujumla� Hivyo lishe bora ina mahusiano ya moja kwa moja na 
uendelezaji wa kilimo� (Tazama Mchoro Na. 2.)

Mchoro Na 2: Uhusiano kati ya lishe bora, afya na kilimo

Katika SDKB pamoja na zao la kujifunzia wanakikunndi wahakikishe wanazalisha 
mazao mengine ya kuwezesha kupata virutubishi vinavyohitajika kwa ukuaji na 
ustawi wa jamii� Mazao hayo yazingatie upatikanaji wa makundi 5 ya vyakula 
yafuatayo:- vyakula vya jamii ya wanga, vyakula vya jamii ya mikunde na vyenye 
asili ya wanyama, vyakula jamii ya mbogamboga na matunda, vyakula vya jamii 
ya Mafuta, sukari na asali�

Angalizo:
Miongozo mbalimbali ya usalama wa chakula na Lishe inaweza 
kutumiwa na wawezeshaji kuongeza uelewa wa washiriki juu ya 
umuhimu na namna ya kuboresha lishe kupitia shamba darasa
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SURA YA SITA: MASUALA YA JINSIA
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Shamba darasa linahusisha jinsi zenye umri tofauti katika kujifunza teknolojia 
iliyobainishwa na kundi husika� Kutokana na ukweli huo, ushirikishwaji wa jamii 
katika kuboresha uzalishaji, uongezaji thamani, uhakika wa soko, na usalama wa 
chakula na lishe ni vema makundi yote katika jamii yakashiriki kikamilifu� Makundi 
haya ni wanawake, wanaume na makundi maalumu, hivyo katika shughuli za 
SDKB washiriki wote wapewe uzito sawa katika kutoa maoni, kushiriki utekelezaji 
wa kazi zilizoainishwa na kunufaika na matokeo ya kazi hiyo�

Kupitia kikundi cha SDKB washiriki wanaweza kujadili kwa pamoja kuhusu 
masuala mbalimbali ikiwemo upatikanaji wa ardhi, pembejeo, rasilimali na 
huduma, masuala ya lishe bora katika familia, mgawanyo wa majukumu na 
mapato ili kujenga uelewa na kuchukua hatua� Maelezo ya kina yameainishwa 
katika Kiambatisho zana 1 -7.
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SURA YA SABA: ZIARA YA MAFUNZO KWA 
WANAKIKUNDI
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Wanakikundi watafanya ziara za mafunzo kwa kuwatembelea wakulima wa eneo 
lingine na wadau wengine katika mnyororo wa thamani kama vile wazalishaji wa 
mbegu, wauzaji wa zana na pembejeo, wasindikaji, wafanyabiashara na taasisi 
mbalimbali ili kupata taarifa na maarifa� Aidha, ziara hiyo inaweza kuwahusisha 
viongozi mbalimbali wanaohusika katika kuendeleza shughuli za kilimo�

Picha 1: Wanakikundi wakiwa kwenye shamba darasa 

© Edward Charles | CARE
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SURA YA NANE: UFUATILIAJI NA TATHMINI 
WA SHAMBA DARASA LA KILIMO BIASHARA
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Ufuatilia na tathmini hufanyika katika kipindi chote cha uendeshaji wa SDKB kwa 
njia shirikishi� Tathmini hiyo inafanywa na kikundi kwa ujumla au mtu mmoja 
mmoja� Pia tathmini hufanyika katika maeneo ya ufanisi wa uwezeshaji, kilimo 
endelevu, mabadiliko ya tabianchi, uongezaji thamani, masoko, lishe, jinsia na 
shughuli nyingine zinazotekelezwa na kikundi husika�

Lengo la ufuatiliaji na tathmini ni kubaini ufanisi na mapungufu ya utendaji ili 
kufanya maboresho� Hivyo, hutoa fursa ya kuhamasisha washiriki wa SDKB 
na wakulima wengine kutumia njia bora za kilimo kwa msimu unaofuata� Pia 
huonesha maendeleo katika mchakato mzima wa mafunzo ya wakulima na 
makundi mengine katika mnyororo wa thamani wa zao husika� Ufuatiliaji na 
tathmini ushirikishe wadau wote katika mnyororo wa thamani wa zao husika 
wanaoshiriki kuwezesha utekelezaji wa SDKB�

8.1 Ufuatiliaji

Shughuli ya ufuatiliaji itafanyika kwa ushirikiano kati ya mwezeshaji na wakulima 
na wadau katika mnyororo wa thamani wa zao husika kwa kuangalia maendeleo 
ya shamba darasa� Ufuatiliaji ufanyike mara kwa mara ili kubaini mafanikio 
na changamoto� Wanakikundi wanatakiwa kupewa ushauri na usimamizi wa 
karibu zaidi ili kuwa na uelewa wa kutosha� Ushauri wa kitaalam utolewe pale 
unapohitajika na hii itasaidia kuimarisha vikundi ili kuvifanya viwe endelevu�

8.2 Tathmini

Tathmini itafanyika ili: -
i� Kupima maendeleo ya wakulima katika kutumia mbinu bora za kilimo 

kwa kufuata kalenda ya msimu�
ii�  Kupima mabadiliko katika mavuno kutokana na kutumia mbinu bora za 

kilimo na matumizi ya pesa zinazopatikana ndani ya familia�
iii�  Kupima matokeo ya mavuno na upatikanaji wa soko ili kujua kama 

kuna uwiano kati ya ubora wa mavuno na masoko�
iv� Kupima utaratibu na njia ziliotumika katika mafunzo kuona kama 

zimekidhi matarajio ya wakulima na wanakikundi ;
v� Kupima utendaji wa wakulima wawezeshaji waliochaguliwa kuanzisha 

na kuendesha mashamba darasa�
vi�  Kupima matokeo na mafanikio ya matumizi ya SDKB kwa wakulima na 

wadau wengine katika mnyororo wa thamani wa zao ili kuongeza tija, 
uzalishaji, na kueneza teknolojia�

vii�  Kupima maendeleo ya wanakikundi wa SDKB katika kuboresha 
mahusiano katika familia na kikundi, usalama wa chakula na lishe bora�
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viii� Kuona kama wakulima wengine nje ya kikundi wameiga teknolojia za 
uzalishaji zilizotumika katika Shamba Darasa�

8.3 Utaratibu wa tathmini ya eneo la shamba darasa

Tathmini itafanyika kwa utaratibu ufuatao : -
i� Kupima uelewa wa wakulima katika yale waliyojifunza kupitia shamba 

darasa�
ii�  Kupata maoni kutoka kwa wakulima walioshiriki na wakulima wengine 

ambao hawakushiriki katika shamba darasa;
iii�  Kukagua mashamba ya wanakikundi na mashamba ya wakulima 

wengine waliokaribu na wanakikundi; na
iv�  Kupata maoni kutoka kwa wawezeshaji wa vikundi, wataalamu na 

viongozi wa serikali wa eneo husika�

8.4 Namna ya kufanya tathmini 

Ili kuleta tija katika shughuli ya tathmini zana shirikishi ya kupima utendaji 
(Participatory Performance Tracker -PPT) itatumika katika ngazi ya kikundi yaani 
SDKB na mwanakikundi binafsi katika eneo lake la uzalishaji� Tathmini inatakiwa 
ifanyike kabla ya kuanza shughuli za shamba darasa, kabla mazao hayajakomaa 
na baada ya mavuno ili kuweza kuwa na muendelezo sahihi wa upimaji wa 
shughuli zote za maendeleo ya wanakikundi zinazotakiwa kufanyiwa tathmini 
katika mnyororo wa thamani wa zao husika katika shamba darasa�

Zana hii shirikishi ya kupima matokeo inasaidia wanakikundi na afisa ugani katika:

i� Kujua hali halisi ya maendeleo ya wanakikundi katika kufuata na 
kutekeleza malengo waliyojipangia katika shamba darasa�

ii� Kujua mbinu waliozitumia kwa ukamilifu kati ya zile walizojifunza 
(adoption) na faida wanazozipata�

iii� Kupata fursa ya kujadiliana changamoto zinazowakabili katika 
matumizi ya mbinu (adoption) walizojifunza na kutafuta ufumbuzi 
ambao utawahamasisha wale ambao hawakuzitumia mbinu hizo (non 
adoptors) ili waweze kuzitumia msimu unaofuata�

iv� Kupanga mipango ya baadae na funzo walilolipata kutokana na 
tathmini na ufuatiliaji wa utekelezaji wa shughuli za shamba darasa�
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Zana ya ufuatiliaji na tathmini inajumuisha fomu mbili ambazo ni:

a� Fomu ya mwanakikundi binafsi: Fomu hii inafuatilia na kutathmini 
utumiaji wa mbinu mbalimbali na teknolojia katika mnyororo wa 
thamani wa zao husika ambalo mwanakikundi alijifunza katika SDKB� 
Fomu hii imegawanyika katika sehemu kuu mbili ambazo zinafuatilia 
na kutathmini shughuli mbalimbali zilizofanyika katika msimu� Sehemu 
ya kwanza inatumika mwishoni mwa ukuaji wa mmea kabla ya mazao 
kuanza kukomaa (end of vegetative stage) na sehemu ya pili inatumika 
mwishoni mwa mzunguko wa zao yaani baada ya mazao kuvunwa (post 
harvest stage) Kiambatanisho Na 4A kinaonesha fomu inayotakiwa 
kutumika katika ufuatiliaji na tathmini ya mwanakikundi wa SDKB�

b� Fomu ya kikundi: hii inasaidia katika ufuatiliaji na tathmini ya kikundi 
ili kuweza kujua hali halisi ya maendeleo ya shughuli zao kulingana 
na malengo waliyojiwekea ambapo wataweza kuchukua hatua dhidi 
ya mapungufu yaliyojitokeza na kuweza kudumisha mafanikio katika 
kikundi� Hii ni pamoja na kufuatilia ni kwa kiasi gani wanafanya kazi kwa 
ushirikiano kama wanakikundi, na kupima utayari wao katika shughuli 
zinazofuata� Fomu hii inatumika mara mbili katika msimu mmoja wa 
mzunguko wa zao, ambapo kwa mara ya kwanza hutumika sambamba 
na fomu ya mwanakikundi binafsi mwishoni mwa msimu wa ukuaji wa 
mmea na mara ya pili fomu hiyo hiyo hutumika sambamba na fomu ya 
mwanakikundi binafsi inayotumika mwishoni mwa mzunguko wa zao 
baada ya mavuno�

8.5 Mambo ya kudodosa wakati wa kufanya tathmini

i� Ngazi ya mshiriki binafsi wa SDKB: Fomu ya ufuatiliaji na tathmini katika 
ngazi hii inaweza kuboreshwa kulingana na aina ya zao analozalisha 
mkulima� Wakati wa tathmini mwezeshaji adodose mambo 
yaliyoainishwa katika Kiambatisho Na: 4A

ii� Ngazi ya kikundi cha SDKB.: Wakati wa tathmini afisa ugani adodose 
mambo yafuatayo:
• Jina la kikundi na jumla ya idadi ya washiriki hai (wanawake 

wangapi na wanaume wangapi), idadi ya viongozi (wanawake 
wangapi na wanaume wangapi), na idadi ya washiriki wakati wa 
mkutano (wanawake wangapi na wanaume wangapi)�

• Mafanikio ya kikundi katika masuala yafuatayo: afisa ugani 
anatakiwa kutengeneza swali katika ngazi ya kikundi ambalo jibu 
lake liwe katika madaraja yafuatayo: Mbaya Zaidi = 0 Mbaya =1, 
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wastani =2, nzuri = 3 na nzuri zaidi = 4� Maswali yalenge katika 
vipengele vifuatavyo:

i�  Ujumuishaji wa kijinsia: maswali yalenge kuuliza masuala 
ya jinsia na usawa�

ii� Kiwango cha utekelezaji wa shughuli mbalimbali 
katika kikundi: maswali yalenge kuuliza yafuatayo: 
utekelezekaji wa kanuni na sera za kikundi ukoje? utunzaji 
wa kumbukumbu ukoje? mtangamano na uongozi wa 
kikundi ukoje?

iii� Ufanisi wa kikundi: maswali yalenge kuuliza yafuatayo: 
ufikiaji na upatikanaji wa pembejeo; ufikiaji na upatikanaji 
wa huduma za ugani; ufikiaji na utunzaji wa shamba au 
eneo la maonyesho; utekelezaji wa mbinu bora za kilimo 
katika mashamba ya washiriki wa shamba darasa, na 
mahusiano na vikundi vingine�

iv� Uendelevu wa shughuli: maswali yalenge kuuliza 
yafuatayo; mahusiano na taasisi za nje (mfano, 
mashirika yasiyo ya kiserikali/taasisi mbalimbali); ufikiaji 
na upatikanaji wa huduma za kifedha

Kiambatisho Na. 4B kinaonesha fomu inayotakiwa kutumika katika ufuatiliaji na 
tathmini ya vikundi vya SDKB.

8.6 Uchambuzi wa matokeo ya tathmini 

Hatua zifuatazo zitatumika kuchambua matokeo ya tathmini katika ngazi ya mtu 
mmoja mmoja na kikundi�

i� Ngazi ya mtu mmoja mmoja
• Utangulizi na mahudhurio: afisa Ugani au mwezeshaji anatakiwa 

kunukuu mahudhurio ya waliopo na wasiokuwepo� Mkutano unatakiwa 
ufanyike katika chumba/eneo la wazi� Na mwezeshaji ahakikishe 
washiriki wamekaa mkao wa duara au nusu duara kuwezesha ushiriki 
mzuri katika uchambuzi wa tathmini�

• Kufuatilia na utekelezaji wa mbinu bora kwa mkulima mmoja 
mmoja: Mwezeshaji anatakiwa kuanza zoezi la tathmini kwa kuelezea 
madhumuni ya zoezi zima la tathmini� Hii inasaidia washiriki kupata 
uelewa wa zoezi linalofanyika na kukumbuka mbinu walizojifunza katika 
mzunguko uliopita na mafunzo waliyopata. Afisa ugani atumie lugha 
wanayoielewa na maneno wanayotumia katika kuuliza maswali� Pia 
mwezeshaji anaweza kutumia picha kuongeza uelewa na kukumbuka�



Mwongozo wa Shamba Darasa la Kilimo Biashara

 40

• Kuwajengea uwezo: Mwezeshaji atumie njia hii kuwajengea uwezo 
washiriki kwenye maeneo yaliyowapa shida katika utekelezaji wa mbinu 
mbalimbali� Ikitokea washiriki wachache tu ndiyo wanaotekeleza, 
anapaswa awaulize sababu ya kutokutekeleza na awaeleze umuhimu 
wa kutekeleza mbinu bora za uzalishaji�

• Kuweka madaraja: Kwa kuangalia jumla ya mbinu zilizotekelezwa 
na mshiriki mmoja mmoja, aweke madaraja yafuatayo ili wakulima 
waone wako daraja gani� Daraja A: Kama kikundi kimetekeleza mbinu 
bora pendekezwa kwa asilmia 76 mpaka 100; Daraja B: Kama kikundi 
kimetekeleza mbinu bora pendekezwa kwa asilmia 51 mpaka 75; Daraja 
C: Kama kikundi kimetekeleza mbinu bora pendekezwa kwa asilmia 
26 mpaka 50 na Daraja D: Kama kikundi kimetekeleza mbinu bora 
pendekezwa kwa asilmia 0 mpaka 25� Baada ya kuona wapo daraja 
gani, washiriki wahamasishwe umuhimu wa kutekeleza mbinu bora za 
uzalishaji�

ii� Ngazi ya kikundi cha shamba darasa la kilimo biashara
• Kujichunguza: Afisa ugani anatakiwa kuwaeleza kuwa baada ya 

kujichunguza binafsi katika utekelezaji wa mbinu bora za kilimo sasa 
wajichunguze kama kikundi ni maeneo yapi wamefanikiwa katika 
utekelezaji� Anatakiwa kutengeneza swali katika ngazi ya kikundi 
ambalo jibu lake liwe katika madaraja yafuatayo: mbaya=1, wastani=2, 
nzuri=3 na nzuri zaidi=4� Ni muhimu swali liulizwe kwa washiriki wote 
na wakubaliane kwa kutoa sababu ya maamuzi ya jibu lililotolewa� Na 
awape nafasi kuelezea uwezo wao, udhaifu wao na mpango wao kama 
kikundi katika kutatua changamoto zilizojitokeza�

• Kupima ukuaji wa kikundi na tafakari: Mwezeshaji anatakiwa awape 
nafasi washiriki baada ya kupata matokeo ya hatua ya kwanza kujadili 
na kutoa sababu kwa nini maeneo fulani wana uwezo na maeneo 
mengine wanashindwa�

• Kutengeneza mpango kazi: Washiriki wanatakiwa kupanga namna ya 
kutatua na kuweka vipaumbele kwa ajili ya kuanza mzunguko mwingine 
wa shamba darasa� Mwezeshaji anatakiwa awapongeze wanakikundi 
kwa mafanikio waliyoyapata na kuwahamasisha waendelee kufanya 
maboresho zaidi� Mwezeshaji anapaswa kunakili maendeleo ya kipekee 
yaliyobainika kwa wakulima wakati wa tathmini�

• Kufunga zoezi la tathmini: Mwezeshaji anatakiwa kuwapa matokeo ya 
zoezi zima ili watunze kumbukumbu�

• Kushukuru: Mwisho afisa ugani anatakiwa awashukuru washiriki kwa 
kutenga muda wao na kushiriki kikamilifu� Baada ya hapo anatakiwa 
afunge zoezi la tathmini�
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8.7 Matumizi ya uchambuzi wa matokeo ya tathmini

Uchambuzi wa matokeo ya tathmini unasaidia kupima utendaji kazi wa afisa 
ugani, wakulima na wadau wengine wa mnyororo wa thamani kwa ujumla� Hivyo 
inashauriwa kwamba pamoja na taarifa za tathmini kubakia kwa wanakikundi na 
afisa ugani, zitumwe katika ngazi ya juu ya afisa ugani anayesimamia shamba 
darasa� Hii itasaidia kujua ufanisi na mapungufu katika utendaji kazi ili hatua 
stahiki ziweze kuchukuliwa kwa ajili ya maboresho�
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SURA YA TISA: KUHITIMU MAFUNZO YA 
SHAMBA DARASA LA KILIMO BIASHARA
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Mwishoni mwa msimu wa shamba darasa ikimaanisha mwisho wa hatua fulani 
ya mnyororo wa thamani wa zao husika wanakikundi walioshiriki katika hatua 
hiyo mfano uzalishaji au usindikaji watafanya mahafali ya kuhitimu mafunzo ya 
hatua hiyo� Wanakikundi wenye mahudhurio mazuri (kati ya asilimia 80 na100) na 
kuweza kutumia teknolojia walizojifunza katika maeneo wanapofanya shughuli 
zao mfano mashambani au eneo la usindikaji watapewa vyeti vya ushiriki� Kati 
ya wanakikundi watakaofuzu na kupata vyeti watachaguliwa wenye uwezo wa 
kuanzisha na kuendeleza Mashamba Darasa kama wakulima wawezeshaji�

Wanakikundi waliohitimu hatua ya uzalishaji ni vyema Afisa ugani akawashauri 
waendelee kuwafundisha wengine katika maeneo yao� Hii itasaidia kuongeza 
thamani ya mazao ili kuboresha upatikanaji na usalama wa chakula, soko na 
kuwawezesha wanakikundi kupata faida hivyo kuwawezesha kufanya kilimo 
endelevu na cha kibiashara�

Wakati wa kuhitimu tafrija fupi itafanyika kwa wahitimu kama motisha na 
kuwafanya waone fahari kwa kazi waliyoifanya kwa msimu mzima� Pia, 
kuwahamasisha na kuwavutia wakulima wengine kujiunga na kuanzisha vikundi 
vipya vya Shamba Darasa� Wakati wa mahafali wakulima washirikishwe kikamilifu 
katika maandalizi ili kuhakikisha mambo yote yanakwenda vizuri na kuwafanya 
wajue kuwa ni kazi yao�

Maandalizi ya kuhitimu Kikundi cha shamba darasa kitaunda kamati mbalimbali 
ili kufanikisha mambo yafuatayo ;

i� Kuanda bajeti ya tafrija fupi
ii�  Kuandaa ratiba ya sherehe
iii�  Kumchagua mgeni rasmi na wadau wengine wanaotakiwa kushiriki
iv�  Kuandaa barua za mialiko kwa mgeni rasmi, wageni wengine, risala, 

mabango na machapisho mbalimbali
v�  Kuandaa chakula na vinywaji
vi�  Kuandaa burudani kama ngoma za asili, kwaya na muziki zenye 

maudhui ya siku hiyo�
vii� Kuandaa vyeti�

Angalizo:
Mgeni rasmi atasomewa risala na wahitimu naye atatoa nasaha 
zake kuhusu shamba darasa na kuwatunuku vyeti wahitimu� Mgeni 
rasmi anaweza kuwa Mkuu wa Wilaya, Mheshimiwa Diwani au mtu 
mwingine yeyote ambaye anaweza kuwa msaada au chachu katika 
kuendeleza Shamba Darasa�
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SURA YA KUMI: UENDELEVU WA MASHAMBA 
DARASA YA KILIMO BIASHARA
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Uendelevu wa vikundi vilivyoanzishwa kupitia mashamba darasa utazingatia 
yafuatayo:

i� Wahitimu wahimizwe kutekeleza kwa vitendo waliojifunza kupitia SDKB;
ii�  Wanakikundi waliofuzu SDKB wahamasishwe kuanzisha vikundi vingine;
iii�  Wahitimu wahamasishwe kujiunga na vyama vya msingi vya ushirika 

kama vile AMCOS na SACCOS; na
iv�  Mwezeshaji atafuatilia waliohitimu SDKB na kuona endapo wanatekeleza 

waliyojifunza katika mashamba yao na kuwaunganisha wakulima na 
watoa huduma mbalimbali�  Hii itawasaidia:-
• Kupata huduma mbalimbali kwa urahisi kama huduma za ugani;
• Kupata zana na pembejeo bora za kilimo kwa bei nafuu; c ) Kupata 

soko la bidhaa wanazozalisha;
•  Kupata mitaji kwa ajili ya kuendeleza shughuli za kilimo; na
•  Kuboresha miundombinu ya mashambani kama vile barabara, 

mifereji ya umwagiliaji na maghala�

Angalizo:
Wakulima walioshiriki katika vikundi vya shamba darasa wajiunge 
katika vikundi vya AMCOS na SACCOS ili kuwa na nguvu ya pamoja 
katika kufikia soko la mazao wanayozalisha.
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VIAMBATANISHO
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MUDA

KABLA YA 
MSIMU 

WA KILIMO

UWEZESHAJI KILIMO MASAKO JINSIA LISHE UFUATILIAJI
NA TATHMINI

Kuandaa 
zana za 
kufundishia

Mwezeshaji
ajielimishe
juu ya sifa za
mwezeshaji 
bora

Mwezeshaji 
ajielimishe 
mbinu za 
uwezeshaji 
watu wazima

Kutoa elimu 
ya kilimo bora 
cha mazao 
yaliyochaguliwa 
na wakulima

Uchaguzi wa 
shamba

Kukodi shamba

Kusa�sha 
mashamba

Kuandaa bajeti 
ya kilimo ya 
msimu

Kutoa elimu 
ya utabiri wa 
hali ya hewa

Kutoa elimu 
ya KIKIMATA

Kuandaa 
mazingira kwa 
ajili ya  kutoa e
limu ya watu 
wazima

ufanya ufuatiliaji 
na tathmini ya 
mipango 
iliyowekwa 
katika shughuli 
za kilimo

Kubaini 
mahitaji ya soko

Kutafuta masoko

Kuunda kamati
za masoko

Kufanya makadirio 
ya uzalishaji

Kutoa elimu juu 
ya ushiriki sawa 
wa wanaume na 
Wanawake (jinsia);

Michezo ya kugawana 
majukumu

Umuhimu wa wanawake 
kushiriki kwenye 
kazi za kilimo

Elimu juu ya 
lishe bora

Utengenezaji wa 
bustani za 
mbogamboga

Kutoa elimu ya 
umuhimu wa zao 
husika katika 
kuimarisha lishe

Kuandaa zana 
shirikishi za 
upimaji 
matokeo (PPT)

Kufanya 
maandalizi ya 
zana shirikishi 
ya ufuatiliaji  

KIAMBATISHO NAMBA 1: KALENDA YA MSIMU
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MUDA

KIPINDI 
CHA 

KUPANDA
 NA 

PALIZI YA 
MAZAO

UWEZESHAJI KILIMO MASAKO JINSIA LISHE UFUATILIAJI
NA TATHMINI

Tathmini ya 
SDKB

Mafunzo juu 
ya udhibiti wa 
magugu

Udhibiti 
juimuishi 
wa visumbufu 
vya mimea
Kupeana 
mirejesho 
ya zoezi la 
uhamasishaji

Kuweka mbolea

Kunyunyiza 
viuatilifu

Kutoa elimu ya 
upandaji kwa 
kuzingatia nafasi 
pamoja na 
umuhimu wa 
palizi

 
Elimu juu ya zao 
husika: kuandaa 
kalenda ya zao 
husika, kuchagua  
na kuandaa SDKB; 
kuandaa pembejeo 
(mbegu,mbolea 
na viuatilifu), 
usimamizi wa 
udongo na maji,
tathmini ya shamba 
darasa

Elimu ya uta�ti wa 
soko,  kuandaa 
kamati ya soko;

Kufanya michezo yenye 
kuonesha mchango wa 
mwanamke nyumbani

Mifano ya michezo ni; 
saa ya kila siku, 
maelewano nyumbani 
na  mgawanyo wa 
majukumu nyumbani

Kuandaa bustani 
za mbogamboga

Elimu ya makundi 
ya chakula na 
utapiamlo

Kuandaa zana 
shirikishi za 
upimaji 
matokeo 

KIPINDI 
CHA 

UKUAJI 
WA MAZAO

Kufanya 
maandalizi ya
siku ya 
mkulima

Kukagua 
mashamba

Siku ya mkulima

Kuandaa
mipango ya 
masoko

Kufanya 
uta�ti wa soko

Kuchagua bidhaa 
na mnunuzi 

Kubuni mpango 
wa biashara

Kufanya tathmini 
ya gharama za
uzalishaji
 

MUDA UWEZESHAJI KILIMO MASAKO JINSIA LISHE UFUATILIAJI
NA TATHMINI

Kufanya michezo 
yenye kuonyesha 
jinsi mgawanyo wa 
majukumu unavyo 
athiri utendaji wa 
wanaume na 
wanawake

Mifano ya michezo 
hiyo ni Pamoja na:

 “Kaya kufanya maamuzi”
Uchunguzi kifani:”
Maamuzi ya lishe”
“Kuaminiana”

Upishi wa 
makundi
mbalimbali ya 
vyakula

Bustani za 
mbogamboga
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MAVUNO
YA 

MAZAO

Kuandaa zana 
za kufundishia 
elimu ya 
uvunaji

Elimu ya 
uvunaji kwa 
vitendo

Kutoa elimu ya 
uvunaji na 
uhifadhi wa 
mazao.

Elimu ya kuuza 
kwa pamoja
 

MUDA UWEZESHAJI KILIMO MASAKO JINSIA LISHE UFUATILIAJI
NA TATHMINI

Kutoa elimu kuhusiana 
na suala la kuaminiana 
katika familia

Kutoa elimu kuhusiana 
na umuhimu wa kufanya  
maamuzi ya pamoja 
kwenye familia

Mti wa mtiririko wa fedha 
katika familia

Elimu ya uandaaji
wa makundi ya 
vyakula

Kutoa elimu ya 
unyonyeshaji 
mzuri kwa watoto
 
Elimu ya 
mgawanyo 
wa majukumu 
katika familia.

Kutambua 
gharama za 
uzalishaji

Maandalizi ya 
PPT awamu 
ya pili

BAADA 
YA 

MAVUNO

Kuandaa zana 
za kufundishia.

Kutoa elimu ya 
uhifadhi wa 
mazao.

Kutoa elimu ya 
udhibiti wa 
visumbufu vya 
mazao 

Usimamizi wa 
mazao  baada 
ya mavuno

Usimamizi wa 
udongo na maji 
shambani

Utafutaji wa 
masoko na u
simamizi fedha

Uongezaji wa 
thamani katika
mazao 

MUDA UWEZESHAJI KILIMO MASAKO JINSIA LISHE UFUATILIAJI
NA TATHMINI

Ushirikishwaji katika 
usimamizi wa mapato 
ngazi ya kaya

Kuwatambua wanaume 
wenye mtazamo 
chanya kwenye jamii 

Kikao cha bakuli la 
Samaki.

Upishi wa makundi 
mbalimbali ya 
vyakula

Elimu ya 
namna ya 
kujua faida 
ya zao husika 
kwa kutukia
PPT 2

Mwenendo 
wa kikundi 
(PPT 2 )

NB: Ikumbukwe kuwa kalenda ya msimu itaandaliwa kulingana na ekolojia ya eneo 
husika.
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Na Shughuli Kipimo Idadi Bei Jumla ya 
Gharama 

  MAANDALIZI YA SHAMBA NA UPANDAJI          
1. Ununuzi wa shamba          
2. Kupima udongo          

3. Ununuzi wa vifaa vya kilimo (majembe, panga, 
sururu Mambo, kamba, nk)     

3. Kufyeka          
4. Kung'oa visiki          
5. Kuondoa  miti na visiki          
6. Kulima         
7. Kusawazisha shamba          
8. Mpangilio wa shamba          
9. Uhifadhi wa udongo na maji          

10. Uwekaji wa mambo (Vipimo vya shimo na 
mstari)         

11. Kuandaa mashimo          
12. Kununua na kusafirishaji wa mbegu au vipando          
13. Ununuzi na usafirishaji wa mbolea           
15. Kupanda          
16 Unyunyiziaji wa viatilifu na uwekaji mbolea      

 Shughuli Kipimo Idadi Bei Jumla ya 
Gharama 

  UTUNZAJI WA SHAMBA          
17 Kuweka matandazo          
18 Kupalilia          
19 Kutegemeza mmea/   Kuweka mambo         
20 Kupogolea          

21 Manunuzi ya pembejeo za utunzaji (Mbolea ya 
kukuzia , viuatilifu nk)         

22 Unyunyiziaji wa viuatilifu na uwekaji mbolea ya 
kukuzia       

  UVUNAJI NA USAFIRISHAJI          
23 Vifaa vya Uvunaji          
24 Uvunaji          
25 Ukaushaji     
 Upangaji Madaraja      
26 Utunzaji      

KIAMBATISHO NAMBA 2: MFANO WA JEDWALI LA 
UKADIRIAJI WA GHARAMA ZA UZALISHAJI
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KIAMBATISHO NAMBA 3A: MFANO WA FOMU YA UCHUNGUZI

Jina la Kikundi : ��������������������������������������������������������������������������������

Uchunguzi Na� : ��������������������������������������������������������������������������������

Tarehe : ��������������������������������������������������������������������������������������

Aina ya 
Wadudu 

Majina ya wadudu waliopatikana shambani Jumla 

 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10  

Wadudu rafiki            

Wadudu 
waharibifu 

           

Maadui wa asili            

Magonjwa            

Majani ya kijani            

Majani ya njano            

Urefu wa mmea            

Matatizo mengine            

 

Uchunguzi wa jumla : ��������������������������������������������������������������������������������

Mapendekezo� : ����������������������������������������������������������������������������������������������
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KIAMBATISHO NAMBA 3B: MFANO WA FOMU YA TAARIFA 
YA UCHUNGUZI 

1� Zao : ����������������������������������������������� Idadi ya mimea  ���������������������������������
2� Aina ya mbegu : ���������������������������������������������������������������������������������
3� Tarehe ya uchunguzi : ���������������������������������������������������������������������������������
4� Hatua ya ukuaji : ���������������������������������������������������������������������������������
5� Jina la ploti : ���������������������������������������������������������������������������������
6� Jina la kikundi kidogo : ���������������������������������������������������������������������������������
7� Kuchora : ���������������������������������������������������������������������������������
8� Urefu wa mmea: ������������������������������������ wastani
9� Idadi ya majani: ������������������������������������ wastani
10� Idadi ya wadudu marafiki: .................................... wastani
11� Idadi ya wadudu waharibifu: ����������������������� wastani
12� Idadi ya majani yaliyokauka: ����������������� wastani
13� Idadi ya majani ya njano: ������������������������� wastani
14� Idadi ya majani yaliyoshambuliwa na wadudu/magonjwa: �������������� 

Wastani
15� Idadi ya majani yaliyo na rangi zingine tofauti: ��������������������������������wastani
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ZANA
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ZANA NA. 1: ZOEZI LA KUJADILI NA KUFANYA MAAMUZI YA 
MGAWANYO WAKAZI KATIKA KIKUNDI CHA SHAMBA DARASA 
LA KILIMO BIASHARA (SDKB) NA FAMILIA

i� Wanakikundi wagawanywe katika makundi mawili ya wanaume na 
wanawake peke yao �

ii� Mwezeshaji awaambie washiriki kufikiria majukumu ya siku ya kawaida 
kwa mwanamume na mwanamke, kuanzia wanapoamka hadi 
wanapolala�

iii� Baada majadiliano kwenye makundi, kila kundi liwasilishe kazi yake kwa 
wanakikundi wote�

iv�  Mlinganisho ufanyike kati ya mawasilisho ya makundi yote mawili ili 
kutambua kiwango cha kazi kati ya mwanamke na mwanaume� Baada 
ya hapo wajadiliane kuhusu hali halisi ya mgawanyo wa majukumu�

v�  Baada ya majadiliano hapo juu, Mwezeshaji aendeleze majadiliano kwa 
kuuliza maswali yafuatayo ili kuibua masuala ya jinsia katika kushiriki 
shughuli za mnyororo wa thamani katika kikundi cha SDKB na familia�

• Nani anawajibika kwa kazi hiyo?
•  Nani analeta mapato haya katika familia?
•  Ni nani hutumia matumizi haya kwa kawaida?
•  Ni nani aliye na uamuzi wa mwisho kuhusu mapato na 

matumizi?
•  Je, mti una afya gani ?
•  Ni matumizi gani ambayo ni muhimu zaidi kwa uwekezaji 

katika kaya na mustakabali wa familia?
•  Je, matumizi yapi yana madhara au sio muhimu sana kwa 

afya na mustakabali wa mti?
•  Ni mabadiliko gani unaweza kufanya ili kuongeza mapato 

(mizizi) au kupunguza baadhi ya matumizi (matawi)?

Mwezeshaji aongoze tafakari kwa wanakikundi na kuchunguza nia yao ya kutaka 
mabadiliko� Awaulize washiriki maswali yafuatayo:

i� Una maoni gani kuhusu muundo huu wa jumla wa majukumu kati ya 
mwanaume na mwanamke? Je, ungependa kubadili vipi muundo huo?
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ii� Ni mabadiliko gani ungependa kuona ili kufanya hali kuwa yenye usawa 
zaidi?

iii� Je, kuna wanaume katika jamii hii wanaoshiriki kazi za nyumbani na 
wake zao? Watu wana maoni gani juu ya wanaume kama hao?

iv� Je, kuna wanawake wanaoomba kusaidiwa kazi na waume zao? Watu 
wanasemaje kuhusu wanawake kama hao?

v� Hatua ya kuchukua baada ya zoezi : Ni kazi gani mahususi ambayo 
unaweza kujaribu wiki hii nyumbani kwako ili kusaidia kusawazisha 
majukumu katika família?

Mwezeshaji ahitimishe majadiliano kwa kukazia mambo muhimu yafuatayo

i� Wanaume na wanawake wote wana uwezo wa kuwa walezi wazuri wa 
watoto na familia na wanaweza kuingiza mapato ya familia�

ii� Kazi ya nyumbani ni ya thamani sana na ni muhimu katika kuendeleza 
familia nzima�

iii� Endapo kazi za nyumbani zinagawanywa kwa usawa zaidi kati ya 
wanaume na wanawake, wanawake wanaweza kuwa na tija kwenye 
mashamba yao, kushiriki katika mikutano muhimu ya vikundi, na kuwa 
na afya bora�

iv� Wanaume wanaposhiriki katika kazi ya kulea, wanaweza kufurahia 
muda zaidi na familia, kuwa mifano mizuri kwa watoto wao, na kujisikia 
fahari kutunza familia ikiwemo wake zao�
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ZANA NA. 2: MBINU SHIRIKISHI YA UDHIBITI WA MAPATO NA 
MATUMIZI YA FAMÍLIA

Mwezeshaji awagawe wanakikundi kwenye makundi yenye mchanganyiko wa 
wanawake na wanaume kutegemeana na idadi ya washirki (kundi moja lisizidi 
watu watano)

i� Mwezeshaji aelekeze kila kundi kuoredhesha vyanzo mbalimbali vya 
mapato katika familia na kuruhusu kila kundi kuwasilisha vyanzo vya 
mapato walivyojadili mbele ya washiriki wote�

ii�  Baada ya hapo mwezeshaji achuke kadi za manila mbili, kadi moja ya 
manila iandikwe neno “ Mwanamke” na kadi ya manila ya pili iandikwe 
neno “Mwanaume”na kuzibadika ukutani au kuzitandaza sakafuni(chini)�

iii�  Mwezeshaji awaeleze wanavikundi waweke vyanzo vya mapato vinavyo 
milikiwa na mwanamke kwenye kadi ya manila ya mwanamke na 
vyanzo vya mapato vinavyodhibitiwa na mwanaume kwenye kadi ya 
manila ya Mwanaume

iv�  Mwezeshaji awaulize washiriki kuangalia hali utofauti wa udhibiti wa 
mapato katika familia, je wameona nini?, Kwanini hali iko hivyo? Je, nani 
anayefanya udhibiti wa mapato kwa kiasi kikubwa katika familia kati ya 
mwanamme na mwanamke, Je, kuna fursa ya majadiliano ya namna 
ya kuweka usawa katika udhibiti wa mapato ya família?

Mwezeshaji ahitimishe majadiliano kwa kukazia mambo muhimu yafuatayo

i� Nani anahusika katika kupata na kupanga mapato katika kaya? Je, kazi 
ya kulipwa inathaminiwaje ?

ii�  Nani anahusika katika kulima mazao ya chakula ? Je, shughuli hizi 
zinathaminiwa vipi ?

iii� Ni nani anayehusika katika utunzaji wa familia na shughuli za nyumbani 
? Je, shughuli hizi zinathaminiwa vipi ?

iv�  Je, nini kingetokea ikiwa shughuli hizi za kutoa matunzo nyumbani 
zitasimama kwa siku moja au siku kadhaa ?

v�  Je, ulezi wa watoto na familia kwa ujumla ni “Kazi”? Je, ni rahisi?
vi�  Ni nani anapata muda mwingi wa kulala, kupumzika na burudani? Kwa 

nini?
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ZANA NA. 3: MBINU SHIRIKISHI YA UDHIBITI WA MAPATO NA 
MATUMIZI YA FAMÍLIA

Mwezeshaji awasomee hadithi hii kwa sauti au amwelekeze mshiriki wa SDKB 
kusoma hadithi mbele ya washiriki wote� Msomaji wa hadithi arudie mara 2-3 ili 
kusaidia washiriki kuelewa vizuri�

Hadithi ya Kaya ya Zuhura na Mume wake

Zuhura alikuwa na shauku ya kujiunga na kikundi cha mkopo, kwa sababu alitaka 
kuwekeza katika baadhi ya zana ili kurahisisha uzalishaji wake, na alitaka kupanua 
uzalishaji wa aina mbalimbali za karanga ambazo zilihitajika sokoni. Mume wa 
Zuhura alimpa kianzio cha mtaji, lakini ilipofika zamu yake kuchukua mkopo wa 
kikundi, mme wake alichukua mkopo huo na kuuwekeza katika uzalishaji wake wa 
mifugo. Zuhura kila alipojaribu kumwomba mumewe arudishe, mumewe alimkemea 
na kusema ni pesa zake maana alimpa kianzio. Pia alisema shughuli zake ni muhimu 
zaidi kwa sababu yeye ndiye mkuu wa kaya. Zuhura tayari amekosa marejesho 
mara tatu kwenye kikundi na ameanza kuona aibu.

Zuhura alifanya kazi kwa bidii kwenye mazao yake na akapata mavuno mengi. 
Walakini, mwisho wa msimu, ni mume wake ambaye alipeleka sokoni. Baada ya 
kupata pesa, alizigawa kadiri alivyoona ni vema. Alitumia nyingine kulipa mikopo 
yake mwenyewe, nyiingine kununua malisho ya mifugo, na nyiingine kwa burudani. 
Zilizobaki alimpa Zuhura kwa ajili ya ada ya shule ya watoto. Ilipofika wakati wa 
msimu wa kilimo, Zuhura hakuweza kupata mtaji wa kuwekeza katika malengo yake 
ya kununua zana za kilimo na kuongeza uzalishaji kama aliyokuwa amejiwekea.

Baada ya kusoma hadithi mwezeshaji aongoze majadailino kwa kufuata maswali 
yafuatayo:

1� Tatizo ni nini katika hadithi?
2�  Mhusika alitarajia kupata nini?
3�  Mhusika alijaribuje kutumia maarifa mapya katika kuongeza uzalishaji 

wa shughuli yake?
4�  Ni nini kilimzuia kufaulu?
5�  Je, aina hii ya matukio pia hutokea katika jamii yetu? Kwa nini?
6�  Je, kuna yeyote ndani ya kikundi chetu ambaye anakumbana na 

matatizo haya? Mwezeshaji asilazimishe kama washiriki wanaona hofu 
kutoa uzoefu wao, suala hili limejikita katika mizizi ya mila na desturi 
hivyo washiriki wanaweza kuona shida kutoa uzoefu�
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Mwezeshaji anaweza kuhitimisha kwa kusisitiza kuwa, udhibiti wa mapato ya 
familia ni vema ukawa shirikishi ili kuondoa migogoro katika familia�

7�  Je, wanakabiliana vipi na masuala haya?
8�  Tunaweza kufanya nini ili kubadili hali hiyo?
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Mwezeshaji awaeleze wanakikundi kwamba ataonyesha picha ya mti 
unaoonyesha afya ya bajeti ya familia, na jinsi família inavyoisimamia 
(mwezeshaji awaonyeshe mti kama unavyooneka katika picha hapo chini) kisha 
aweleze wanakikundi kuwa;

Mti unawakilisha hali ya kifedha ya kaya/familia� Mizizi inawakilisha shughuli zote 
zinazoleta chakula na mapato katika kaya� Mizizi mirefu na minene inawakilisha 
vyanzo muhimu vya mapato�
 
Juu ya mti (matawi marefu na mafupi) yanawakilisha matumizi tofauti tofauti 
katika familia� Matawi ya juu zaidi/ marefu zaidi yanawakilisha matumizi muhimu 
au (ya lazima) sana na matawi mafupi/ya chini yanawakilisha matumizi yasiyo 
ya lazima� Baada ya hapo:

Gharama za kiafya

Mahindi

soya

Kuuza mifugo

Biashara ndogondogo

VibaruaKaranga

Chakula

Mbegu, Mboles
harusi/mazishi

MavaziMatengenezo

pombe/burudani

Mbogamboga

Mifugo

Ada za shule

Sabuni ya mafuta

Maaumizi kuhusu matumizi katika Kaya

Vyanzo vya mapato

ZANA NA. 4: PICHA YA MTI INAYOONYESHA AFYA YA BAJETI 
YA FAMILIA
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i� Mwezeshaji awagawe washiriki katika vikundi tofauti (wanaume na 
wanawake), na awaambie wachore mti wao wenyewe, wakiweka 
alama kwenye mizizi yenye vyanzo mbalimbali vya mapato na matawi 
pamoja na matumizi yote yanayofanywa katika kaya�

ii�  Mwezeshaji awaulize washiriki maswali haya yanayohusu mizizi na 
matawi ya mti ( vyanzo vya mapato na matumizi)

iii�  Mwezeshaji awezeshe makundi kujadili mahitaji ya pesa shindani na jinsi 
familia hufanya maamuzi kuhusu nini cha kutumia, awaulize maswali 
haya ;

• Nani anaonekana kuchangia mapato (mizizi)? Nani anaonekana 
kudhibiti matumizi (matawi)? Kwanini inakuwa hivyo?

• Je, ni matumizi gani ambayo wanawake wanaweza kufanya peke 
yao? Kwa nini?

• Ni matumizi gani ambayo wanawake kwa ujumla hawana 
ushawishi mkubwa juu yake? Kwanini hivyo?

•  Ni maeneo gani ya kutoelewana kuhusu fedha? Je, mijadala hii 
hutatuliwa vipi?

•  Kwa kutazama picha hii, ni mabadiliko gani kama yapo ungependa 
kuona jinsi maamuzi yanavyofanywa?

iv�  Baada ya majadiliano kwenye vikundi, mwezeshaji avilete vikundi 
pamoja na kila kikundi kiwasilishe michoro yake na mijadala yake� 
Mwezeshaji awaulize washiriki maswali yafuatayo :
• Je, miti inafananaje?
•  Wanaume na wanawake wanakubaliana wapi? Vipaumbele vyao 

ni tofauti wapi?
•  Je, unaona nini kuhusu michango ya wanaume na wanawake kwa 

mapato ya fedha taslimu? Nini kingetokea kwa afya ya mti ikiwa 
wanawake hawakuwepo ?

•  Unaona nini kuhusu uwepo wa wanawake katika kiwango cha 
matumizi? Je, afya ya mti ingeboreshwa vipi ikiwa wanawake 
wangewakilishwa sawa katika kilele cha mti?

Mwezeshaji ahitimishe mjadala kwa kusisitiza umuhimu wa michango ya 
wanawake kwa ustawi wa kifedha wa kaya na umuhimu wa kutathmini kwa 
pamoja vipaumbele vya familia�Wanawake na wanaume ni muhimu kukubaliana 
juu ya vipaumbele sawa, mfano ni matumizi gani ya lazima na yasiyo ya lazima 
na kufanya maamuzi ya pamoja�
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Mwezeshaji asisitize kuwa Wanawake wana taarifa nyingi kuhusu kile kinachotokea 
ndani ya kaya / familia kuhusu watoto, matumizi na mahitaji; tunaposikiliza 
mitazamo na mahitaji ya kila mmoja wetu, tunaweza kufanya maamuzi bora� 
Vyanzo vingi vya mapato (chini ya mti) vinasimamiwa na wanawake; uwekezaji 
katika njia hizi unaweza kuboresha afya ya mti (familia/kaya) na kuondoa 
migogoro ya familia�
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ZANA NA. 5:  ZOEZI LA NAMNA SHIRIKISHI YA KUFANYA 
MAAMUZI KATIKA FAMÍLIA NA SHAMBA DARASA LA KILIMO 
BIASHARA (SDKB)

i� Mwezeshaji aanze kwa kuwaeleza wanakikundi kuwa katika mjadala 
huu maamuzi yanayofanywa kwenye família yatachunguzwa ili kujua 
maamuzi hayo ni yapi, nani anayafanya, na yanafanywaje�

ii�  Katika vikundi vyenye mchanganyiko wa wanaume na wanawake, 
mwezeshaji awaambie washiriki kutafakari orodha ya maamuzi(12-15) 
muhimu ambayo yanahitajika kufanywa na wanakaya� Waandike 
uamuzi mmoja kwa kila kadi ya manila� Mwezeshaji anaweza kutaja 
mifano ya uamuzi( kununua shamba, kuoa, kununua usafiri) ili kusadia 
zoezi kuwa rahisi�

iii�  Mwezeshaji aandike Kwenye kadi tatu tofauti maneno yafuatayo:

•  Mwanamke peke yake
• Mwanaume peke yake
•  Mwanamke na mwanaume pamoja

iv� Mwezeshaji awaambie washiriki wajadili kila kadi (kutoka kadi 12-
15 tofauti za maamuzi) na kuiweka chini ya mojawapo ya lebo tatu 
(mwanamke peke yake, mwanaume peke yake au mwanamke na 
mwanaume pamoja) kulingana na nani anafanya uamuzi huo katika 
kaya�

v� Kwa kutumia maswali yafuatayo hapo chini, Mwezeshaji awezeshe 
mjadala� Kwa kuangalia idadi ya kadi kwa kila lebo, nani anafanya 
maamuzi zaidi? (Hesabu maamuzi katika kila lebo)� Pia Mwezeshaji 
adodose kwa kina kuhusiana na maamuzi kwa kila lebo kwa kuuliza 
maswali yafuatayo:

• Lebo ya “mwanaume pekee”:
a� Haya ni maamuzi ya aina gani?
b�  Kwa nini maamuzi haya kwa kawaida hufanywa na mwanaume 

pekee?
c�  Nini kinatokea ikiwa mwenzi wa ndoa hakubaliani na uamuzi 

huu? 
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• Lebo ya “mwanamke pekee”:
a� Haya ni maamuzi ya aina gani?
b�  Kwa nini maamuzi haya hufanywa na mwanamke pekee?
c�  Je, nini kitatokea ikiwa mwenzi hakubaliani na uamuzi huu?

• Lebo ya mwamke na mwanamume pamoja”:
a� Haya ni maamuzi ya aina gani?
b�  Kwa nini maamuzi haya kwa kawaida lazima yafanywe 

pamoja?
c�  Je, nini hutokea wapenzi wanapotofautiana

vi� Mwezeshaji aulize mfano wa mojawapo ya maamuzi ya “wanawake na 
wanaume pamoja” ambapo washiriki walitofautiana au walikuwa na 
ugumu wa kufikia makubaliano:

• Aina gani ya uamuzi
•  Nani alihusika katika kutoa uamuzi ?
•  Je, hatimaye makubaliano gani mlifikia?
•  Je, unahisi ulikuwa na sauti sawa katika uamuzi ? Kama ndio au 

siyo, ni kwa nini ?
•  Je, kila mtu alifurahishwa na matokeo ya uamuzi huo?

vii� Mwezeshaji awaulize washiriki mfano mmojawapo wa “maamuzi ya 
pamoja” muhimu ambapo washirika wote walikuwa na sauti sawa 
katika mchakato - na kufikia makubaliano.

viii� Mwezeshaji awaulize wanakikundi wana maoni gani kuhusu mtindo 
wa kufanya maamuzi ambao umeelezewa hapo juu? Ni kadi gani 
wangependa kuhama kutoka lebo moja hadi nyingine? (Ruhusu 
washiriki kuhamisha kadi kwenye lebo tofauti tofauti�

ix�  Mwezeshaji alete vikundi vyote pamoja na kisha aruhusu kila kikundi 
kwa dakika 5-10 kushiriki mjadala wao huku kundi jingine likisikiliza� 
Maswali yafuatayo yatasaidia katika kuongoza mjadala�

• Ni nini kilikushangaza kuhusu wasilisho la kikundi kingine?
• Je, kuna ufanano gani kati ya majadiliano toka kikundi kimoja hadi 

kingine?
•  Je, kuna hatari au madhara gani katika familia endapo mtu mmoja 

atafanya maamuzi bila kuheshimu maoni ya wengine?
•  Je, kuna faida gani katika familia ambayo wenzi wote wawili wana 

sauti sawa katika uamuzi?
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x� Ili Kuiweka katika vitendo: Mwezeshaji awaambie washiriki wageukiane 
na kujadili angalau badiliko moja ambalo wanawake na wanaume 
wangependa kuona katika suala la kufanya maamuzi� Maswali 
yafuatayo yatasaidia katika kuongoza mjadala�

•  Je, mchakato wa kufanya maamuzi ya kuridhisha mwanamke na 
mwanaume unatakiwa uweje?

• Unawezaje kuanza kufanya mabadiliko haya?
•  Ni hatua gani ndogo utachukua wiki hii kufanya mazoezi haya?

Mwezeshaji ahitimishe mjadala kwa kueleza kuwa, ndani ya kaya moja, wanawake 
wakati mwingine wana mitazamo tofauti, mahitaji tofauti, na taarifa tofauti kuliko 
wanaume� Habari hii ni muhimu kwa kufanya maamuzi yenye manufaa kwa kila 
mtu katika familia� Wanawake pia hutoa mchango mkubwa katika mapato na 
matunzo ya familia; hivyo wana haki ya kushiriki katika maamuzi muhimu� Ni 
vema kufanya maamuzi shirikishi katika familia�
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ZANA NA. 6: FOMU YA UFUATILIAJI NA TATHMINI YA 
MWANAKIKUNDI WA SHAMBA DARASA LA KILIMO BIASHARA

  Aina ya technolojia au mbinu bora walio tumia 
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1 Alfei Maseke x x x �  �  �  x x 3   
2 Alexander Chongoma �  �  �  x x x �  �  5   
3 Masanja Habib �  �  �  �  �  �  �  �  8   
4 Christina John �  �  �  �  �  �  �  �  8   
5 Ramadhani Lissu �  �  �  �  �  x x x 5   
6 Daniel Luther x x x x x x x �  1   
7 Avitha Byampanju x x x �  x x x �  1 

0
  

8 Matungwa Bagwerwa x x x x x x x   
9 Edward Charles  �  �  �  x x �  �  �     
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